CHỈ DÙM EM

Thảo luận trong 'CHIM SƠN CA (Anthus - Alaudidae)' bắt đầu bởi thanhtunghp, 9/7/08.

1. thanhtunghp

thanhtunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Em muốn nuôi sơn ca non mong mọi người chỉ dùm em chọn chim đực như thế nào với.em xin cảm ơn:D

2. huy31101984

huy31101984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    sơn ca non thì khó lắm bạn ạ.tốt nhất mua non đầu vụ hót rồi ý

3. tranthehoi

tranthehoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chọn chim non trống mái khó lắm bạn ơi, phải đợi 1 tháng khi chim trống có chóp trên đầu mới chắc là chim trống

4. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    chim mái mào cũng dựng bạn ạ.nuôi non nên nuôi 2.3 con thì may ra được con trống

5. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    em nuôi sơn ca mà cũng không biết phân biệt. anh ở hải phòng không tìm được chỗ nào bán bảo hành à? em ở ninh bình toàn sang nam định mua 80k 1 con đực bảo hành luôn, nhiều lắm, khi nào anh có qua nam định thì làm 1 con. anh phải mua chỗ bảo hành hoặc nhờ người biết xem họ xem cho. chứ nuôi sơn ca không như các loài chim khác, vì phải đến hơn 1 năm sau khi nuôi nó mới mở mồm. mà nếu mua nhầm con mái thì công sức anh nuôi 1 năm vứt đi hết. khổ lắm.

6. huy31101984

Thích đã nhận:
    97
    bạn có thể cho mình địa chỉ ở chỗ nào nam định không.thank bạn

7. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    anh cứ sang đến đất nam định, anh hỏi nhà ông Sơn bán lồng chim, hay ông Nghĩa bán lồng chim. rồi người ta sẽ chỉ cho anh sang. anh cứ hỏi bọn xe ôm là biết liền à. ở đó chim gì cũng có, có cả sơn ca hót rồi đấy. chúc anh tìm được con mình ưng ý.

8. chimlong_cachau

chimlong_cachau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Bạn cho hỏi 2ông này ở fố nào đc ko? đợt vừa rồi tôi có về dưới đó đi tìm nhưng chỉ thấy chim non là nhiều (chim đà nẵng), mà giá cũng có rẻ đâu 130k/1chim non. Ngồi nói chuyện với ông sửa và bán lồng ở dưới đấy thì ôngý bảo chim già thì dân dưới HP lên bắt hết.

9. than tien

than tien Member

Thích đã nhận:
    1
    Đã là chim thì là đực rồi còn gì, cần gì phải chọn nữa cho mệt :laughing::laughing::laughing:. Đùa tý thôi nếu là sơn ca thì ta nên chọn con nào mà trong mỏ nó có 3 chấm đen và có lông ở lườn, chim non thì không thể xem tu được nhưng cứ xem con nào tu dài hơn thì chọn. Chọn theo cách này thì số % là đực cao hơn 50% (chỉ dám nói thế nhưng mình chon theo cách đó thì chưa bắt được con mái nào cả toàn là đực thôi) thế mới chán :D:D:D. Nên chọn những con có mỏ mỏng và thẳng thì sau này sẽ mau mỏ hay hót. Chúc bạn chọn được con chim đực.