Chỉ dùm mình cách xử lý lớp màng trên mặt nước

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Arihuy, 7/5/08.

1. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi chào các bạn, mình đang nuôi 1 chú Thanh Long và 1 chú La hán. Sao mình thấy trên mặt hồ nước hay đóng váng, mình muốn hút bỏ lớp váng này, mong các bạn chỉ giúp, nếu tiện chỉ dùm chổ mua dụng cụ luôn
    thanks

2. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Bộ lọc của bạn hoạt động không hiệu quả nên chất lượng nước kém,có váng trên mặt.Nếu dùng máy hút váng thì chỉ xử lý được về mặt hiện tượng chứ chưa xử lý được nguồn gốc.Bạn xem lại hệ thống lọc,lượng thức ăn,thành phần thức ăn..để giải quyết triệt để chất lượng nước.

3. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nguyên do là thức ăn và nước dẫn từ trong hồ về hệ thống lọc không đúng chỗ. Khi nuôi cá cảnh thì chuyện đóng váng không thể nào tránh được. Nếu muốn quảng lý vấn đề đóng váng thì phải cần một cái overflow để dẫn mặt nước ở trên đi về hệ thống lọc. Khi mặt nước lớp trên được di chuyển bằng overflow thì tất cả những chất đóng váng đều được lọc sạch sẽ.

Vấn đề hệ thống lọc nhiều ngăn là nước rút từ đáy bằng máy bơm chứ không có lấy lớp nước ở trên cho nên thường hay bị vấn đề đóng váng.

Cách thứ hai là dùng men vi sinh BioNAqua-MV1 của MaiViet, những con vi sinh trong men sẽ ăn sạch sẽ những chất đóng váng trên mặt nước.

4. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể cho mình cái hình có oveflow được ko, nguyễn thông có bán ko bạn, thanks

5. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Overflow có rất là nhiều cách ở dưới là hai cách hay được dùng.

Đây là hình minh họa của hệ thống overflow đang được bán trên thị trường cho những hệ thống bề cá bằng kính (không khoan lỗ được)

Đây là hệ thống overflow đặt trong hồ (internal overflow)

6. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn kevdv nhiều, để mình ra nguyễn thông mua về chăc là ok'