Chỉ dzùm em cách nuôi chồn mướp

Thảo luận trong 'Thú Nuôi Khác' bắt đầu bởi phamcongduong, 26/10/08.

1. phamcongduong

phamcongduong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn!
    Mình vừa bắt đc 1 chú chồn mướp rất là dễ thương. Nó mới đẻ khoảng 1 tuần. Bạn nào biết cách nuôi chỉ mình với (nó ăn gì? vào lúc này hay uống sữa). Em sẽ post hình chú chồn mướp dễ thương này sau.
    Thanhks!
    nick: suytinh_mt:x

2. skyNET

skyNET Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    chuồn chuồn ăn côn trùng nhỏ bạn ơi, không nuôi như chim được đâu, nhốt nó là nó không ăn cái gì đâu tốt nhất là phóng sinh đi bạn ạ

3. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Là chồn mướp chứ có phải chuồn chuồn đâu. Mình nghĩ con chồn nuôi như con chó hay con mèo,1tuần thì hơi nhỏ,cho uống sữa,nhưng mình không biết loại nào,bạn dùng thử sữa cho chó,mèo có bán ở mấy tiệm thú y xem sao.Khi lớn biết bắt chuột,ăn côn trùng,thịt, trái cây,....... Loài này nuôi từ nhỏ thì rất thân thiện như ferret,nuôi như con mèo trong nhà, còn nếu bắt chồn đã trưởng thành thì khó thuần bởi bản tính tự nhiên rất nhát, hay đa nghi.

4. cricat_mekikudo

cricat_mekikudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    con chồn mướp là con gì vậy? Bạn post thử hình lên đi,nó có giống con ferret không?

5. xiaoao

xiaoao Member

Thích đã nhận:
    0
    Loài này trông hình thù ma quỷ, tính tình hung hiểm, đặc điểm nổi bật nhất là thích ăn thịt gia cầm nhất là gà, vịt, ngoài ra còn ăn gì nữa thì mình không biết. Bạn mua gà sống về thả là tự nó xé xác ăn thôi.

6. Frankentai

Frankentai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    234
    Cho anh em bạn bè xin 5 xu ảnh về em chồn mướp đi bạn ơi . . .

7. vuongvespa_cr

vuongvespa_cr Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể cho nó uống sủa bằng ống xylanh. cho xylanh vào miệng nó sẽ tự hút. khoảng 3 tuần tuổi bạn tạp cho ăn chuối thật chín.1 tháng tuổi bạn bắt đầu tập an cá nhỏ. 2 tháng tuổi bắt đầu tập cho ăn cơm và rau muống sống.chúc thành cong

8. http

http Guest

có hình không cho anh em nhìn tý nghe nói chồn ăn sâu bọ mà

9. longlanga

longlanga Member

Thích đã nhận:
    5
    cầy hương

mình cũng vừa mua được 1 cặp cầy hương nhưng nó mới nhú răng thôi <1 con đực, 1 con cái nha:x> vì chưa ăn được nên mình pha sữa ông thọ cho nó uống <dùng ống xilanh bơm vo miệng>. 2 con này người ta mới bắt được trên rừng, chắc được 1 tuần tuổi thôi. ai có kinh nghiệm thì chỉ giáo thêm giúp mình nhé cảm ơn nhiều:-*

10. hoanambo

hoanambo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nên tập chu nó bú sữa bằng bình nhỏ của em bé sau quen dần nó tự ôm nó bú , sau cho ăn thêm bằng chuối chín hoặc cho ăn thêm thịt cho có chất đạm.

11. camauphutan

camauphutan Active Member

Thích đã nhận:
    58
    đến lúc nó ăn được thì bác cho ăn thêm cá nướng sơ cho co mùi thơm là nó mau khôn lắm..

phutancamau thích bài này.
  12. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    ông bà ta có câu " ăn như chồn" , chồn ăn dơ nhưng ở sạch, Chồn mướp có mùi thơm đặc biệt là con đực ( xạ hương), cá nướng còn máu hơi sống sống là rất thích, nên khi ai nấu nướng ko kỷ nửa sống nửa chín.....mới gọi là ăn như chồn.....chồn nuôi rất mau dạn, thành viên Hil ( Bác Tư Hil) ở Cà Mau có nuôi 3 con chồn, 1 cặp cáo mèo và 1 con chồn mướp. Nếu cần kinh nghiệm xin Bác liên lạc với Bác Tư cùng nhau chia sẻ! Kính!

13. luavangchanhung

luavangchanhung Member

Thích đã nhận:
    2
    lưu ý các bạn là tuyệt đối đừng cho chồn uông sữa ngọt.nó tiêu chảy đi liền.cho uống sữa lạt và tập ăn cháo-sau đó cho ít đường vào khi hệ tiêu hóa đã tốt-nuôi như mèo và tẩy giun định kỳ là ok

14. specie

specie New Member

Thích đã nhận:
    0
    lên mạng search hay kiếm sách mà mua, chồn mướp nó ra làm sao vậy ta, có ai pót hình lên xem thử ko, nghe thấy lạ quá, post hình di chủ thớt :))