Chỉ em cách khoan thành hút mặt với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Namç, 23/6/11.

1. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em đọc trên diễn đàn thấy có cách tên là "Khoan thành,hút mặt,hút đáy" sẽ làm cho đáy hồ luôn sạch nên thắc mắc cách làm mong các bác hướng dẫn chi tiết một tí cho em
    Hiện nay em có một hồ 50x30x30 và một hồ 1m2
    Em mong các bác chỉ cho em cách làm hai cái hồ trên như thế nào
    Cảm ơn các bác:)

2. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    cái này mình chưa nghe nhưng về mặt hút đáy thì bạn đã có hướng dẫn lọc đáy của duongnguyen rồi đó còn hút mặt nghĩa là lọc váng thì ở các cửa hàng cá cảnh bạn cứ hỏi mua cái lọc váng là được cái khoan thành thì mình chịu thôi :(

3. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Vấn đề bác nêu ra quá chung chung không ai có thể tư vấn cho bạn được vì mỗi loại lọc sẽ áp dụng cho mỗi trường hợp khác nhau tùy theo yêu cầu là nuôi trồng cá, cây gì, ... Bác phải cụ thể hơn là Bác muốn dùng lọc ứng dụng làm gì.

4. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em đâu có nói chung chung đâu tại cái tên nó dậy em xin trích một số hình của bác minhquang1976 ở arowana.com.vn
    Cái này bác ấy làm cái hồ D1m55 R68cm C88cm nhưng em muốn các bác chỉ em cách làm cái hồ 50cm với cái 1m2
    Link đây các bác xem rồi cho em ý kiến(sorry các bác nha nhiều hình quá em up lại không nổi nên đưa các bác link lun:p)
    http://www.arowana.com.vn/forum/f11/up-lai-hinh-khoan-thanh-hut-mat-hut-day-lap-lo-air-cho-be-d1m55-r68cm-c88cm-25569.html#post264096

5. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em thử cách làm của bác duongnguyen rồi nhưng không sạch gì hết,em dùng máy 25w trong hồ 50 oxi thổi văng cá luôn nhưng hút vẫn không xạch,em chỉ rải một ít đá màu bự lên thôi,em dùng miếng nhựa màu xanh lá cây

6. vutrukhoa

vutrukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình củng dùng mieng nhựa xanh lá cây mà no ko gắn vào được , mình dang kiếm loại miếng nhựa màu trắng ở hcm ko biet chỗ nào bán hết @@

Namç thích bài này.
  7. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Uh em cũng dậy,ra ngoài cửa hàng thì người ta bảo là mấy cái trên mang toàn là chế??
    Không biêt sao nữa ai biết chỗ mua ở TPhcm thì chi em nha :D

8. vutrukhoa

vutrukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    mình biết chổ bán roi nè khúc Nguyễn thông HCM đó bạn mà cái này người ta bán 1 bộ chứ ko phải một miếng 1 bộ 150vnd (vĩ trắng) bộ 100vnd (vĩ đen)

9. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    hồi đó đống vĩ trắng này mình mua hình như gần trên lãnh binh thăng nhưng không nhớ địa chỉ lắm, lọc đáy của anh duongnguyen làm sạch nước nhưng chất dơ sẽ đọng ở dưới đáy, mình có sử dụng hệ thống này rồi, hiệu quả nhưng sau 1-2 năm phải tổng vệ sinh

10. tranha

tranha Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác cho em hỏi ké luôn, em tính làm lọc tràn khổ 90 x 25 (nhà có sẵn 3 tấm)

Với khổ 90 theo các bác nên chia 3 hay 4 ngăn(chia 4 em thấy các ngăn hơi nhỏ, liệu có đủ tiêu chuẩn để NL) ?

Ngăn trên em hạ độ cao theo thứ tự 2 - 3 - 4 để phòng trường hợp tràn (có cần thiết ko)

Em cảm ơn các bác nhiều !

Đây là hình em nó (thiết kế theo hướng dẫn của bác Trinh Phuong An)
    [​IMG][/IMG]