Chỉ em cách lột lưỡi con sáo đi mấy anh

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi leminhky, 5/7/08.

1. leminhky

leminhky New Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy anh chỉ em cách lội lưỡi sáo đi.Em mới gia nhập forum:p

2. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Đầu tiên Em bắt nó ra sau đó vắt ít Chanh vào mồm nó, lấy kéo( bấm móng tay) cắt 1 ít ở đầu lưỡi của nó, sau đó Em bóc phần lưỡi phía dưới của nó. Vắt ít chanh vào rồi cho nó đi tắm. Em cứ làm đi cách này Anh đã làm rồi rất Ok.

3. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Các bạn hãy cản thận

Người ta hay dùng từ LỘT LƯỠI cho chim Sáo ! Thú thực với các bạn tôi đã nuôi Sáo rất lâu , nó nói nhiều... Như Sáo. Nhưng tôi chưa bao giờ lột lưỡi nó cả > Có cao thủ nào đã lmf việc đó thì chia sẻ với Hậu Sinh trên diễn đàn di.
    Nếu các bạn can thiệt thô bạo quá , thì coi chừng phải chờ mùa sau có sáo để nuôi đấy.
    Bạn muốn cho sáo "mềm lưỡi " thì chỉ nên cho nó ăn ớt , từ ít tới nhiều . Nó sẽ bị Rột lưỡi sau đó mềm đi và có khả năng bắt chứoc tiếng nói.
    Chúc các bạn thành công. Tạm biêt/

4. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Cũng như nhồng (yểng), cưỡng, muốn sáo mau biết nói, ta phải lột lưỡi để chót lưỡi được mềm mại, dễ uốn nắn, giọng nói được thanh hơn. Ta dùng móng tay khều nhẹ ở dưới chót lưỡi để cạy tróc miếng vảy da nhỏ ra, thế là xong. Nếu chim có bị chảy máu cũng chẳng hề gì, vài hôm sau nó sẽ ăn uống trở lại. Nếu bạn làm không được có thể nhờ mấy người bán chim họ lột dùm. Chúc thành công .

5. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ko cần lột nó nói vẫn tốt mà ăn thua tùy con thôi ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

6. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách lột lưỡi chim nói nhổng,sáo,cưởng.
    Chim nói một năm tuổi lưỡi còn mềm chưa có mài chim học nói rất tốt.
    Chim 2,3 năm tuổi mới có mài cứng lưỡi không siêng nói và không rõ ràng trong trẻo nửa.
    Bắt chim xem lưỡi nếu có mài dầy ở dưới chót lưỡi trắng đục,chót lưỡi dầy cứng màu đen.
    Dùng móng tay út khượi mài cứng dưới lưỡi, cách đấu nhọn lưỡi 1cm, lột kéo ra. Lưỡi chim rịn máu nhưng không sao chim vẫn ăn uống bình thường và nói trở lại sau đó.

7. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Theo mình thì không nên lột lưỡi, bởi khi chim bắt đầu tập nói (từ 6 - 10 tháng tuổi) thì lưỡi còn rất mềm, chưa đóng vảy (mày) dưới đầu lưỡi nên rất khó mà lột ra được. Khi chim đã lớn để có mày thì hầu như đã hết tuổi tập nói. Nhiều người nuôi chim nói nhưng không có điều kiện tập nói cho chim khi còn non, khi đã già mới mang lột lưỡi thì chẳng còn tác dụng gì nưã. Vậy nên tốt nhầt là tích cực tập nói cho chim khi còn trong độ tuổi. Khi chim đã lớn và nghe giọng nói không còn rõ nữa thì hãy mang ra lột lưỡi cũng chưa muộn.
    Chúc Bạn thành công.

8. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Ko lột lưỡi thì nó nói ko được rõ lắm đâu. Mình cũng đã nuôi 1 em sáo đá rồi.Phải lột thì nó nói mới rõ được.

9. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    mình nuôi cả tá sáo nói đây.không cần lột sáo vẫn nói tốt chủ yếu do cách bạn dạy thôi.lột song 1 tháng sau lưỡi lại như cũ mất công lột thôi

10. phamhoang_8x

phamhoang_8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bác chơi la han rui` còn chơi cả sáo ah` bác Hung`

bác Hùng đang trên diễn đàn ah`. WA hôm nay mới gặp. Bác có yahoo ko

Last edited by a moderator: 23/7/08
  11. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Chính xác. Mình cũng đã nuôi tới 4 loài chim nói (sáo, cưỡng, nhồng, xích) mà chẳng cần lột lưỡi, bởi lột xong một thời gian nó lại đóng vảy lại như cũ thôi.

12. hoa lan

hoa lan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Em xin góp ít ảnh Sáo Đá mới chụp ở chợ Mơ ( mới chuyển địa điểm về đường Kim Ngưu - Hà Nội )

13. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230

14. hoa lan

hoa lan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Có thể là do cách gọi của từng vùng miền, em hỏi chủ quán bán chim ở đó thì người ta bảo là Sáo Đá. Ở tỉnh Yên Bái thì người ta cũng toàn gọi là Sáo Đá thôi, giống đó hót nhiều phết

15. linhu

linhu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    Con đó gọi là Cưỡng, tên trong sách là Sáo Sậu. Sáo đá là 1 con khác, ko biết nói. Người chủ quán bán chim đó là amateur.
    Cưỡng bông hay Sáo Sậu ko hót, mà chỉ kêu và nhại tiếng động xung quanh. Trong các giống Sáo thì Sáo Sậu nói chuẩn và tốt nhất.

16. Cao Tuan

Cao Tuan Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thì chưa nuôi Sáo bao giờ,nhưng hồi trước Cậu mình có nuôi,chú ta nói rất hăng,mình từ đó thích nuôi chim nói tiếng người,chỉ có điều là mình nuôi Nhồng thôi,mình có hỏi về cách dạy cho Sáo nói,Cậu chỉ mình cặn kẽ,nhưng ko nói gì đến chuyện Lột Lưỡi Sáo cả,phải chăng là nó ko cần thiết?Vì mình dám khẳng định là Cậu mình ko Lột Lưỡi Sáo bao giờ mà Sáo vẫn nói rât sõi,,,,,,,vài kinh nghiệm học LÓM được,hy vọng giúp được bạn chút gì chăng....
    THÂN !!!

17. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Các loài chim nói được ko nhất thiết phải phẫu thuật lưỡi.
    Nếu các bạn muốn chim nói sõi hơn thì xử lý 1 chút thôi: Bình thường lưỡi chim hơi nhọn, phía ngoài mỏng, có thể xẻ làm đôi. Chỉ cần lấy kéo cắt 1 chút, khoảng 2mm. Lúc đó lưỡi chim sẽ không nhọn, chim sẽ nói sõi hơn. Chim chỉ sử lý lưỡi khi còn là chim non, dưới 1 năm tuổi.

18. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    thôi thôi anh. nếu ko có người có kinh nghiệm trực tiếp làm thì tốt nhất ko nên. ra đi con sáo đấy. bao nhiêu vụ cắt luỡi chim chảy máu quá nhiều và chết rồi đấy.

19. hoa lan

hoa lan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Rất cảm ơn bạn đã bổ sung cho mình nhiều kiến thức hay về loài đó.