chỉ em cách thuần khuyên mộc với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tinhbovo, 10/7/12.

1. tinhbovo

tinhbovo Member

Thích đã nhận:
    15
    chỉ em cách thuần khuyên mộc với ạ. em có 1 em khuyên nhát người lắm

2. vànhkhuyên

vànhkhuyên Guest

nuôi vành khuyên cần có sự kiên nhẫn. nóng vội thì nên thả em nó ra ngoài thiên nhiên nhé.( để có chim mà bẫy)hihi. thuần khuyên mộc tùy theo con nữa bạn ah. chim già mùa khó thuần hơn các chim khác. chim già mùa thì chơi chắc sẽ hay hơn.
    cách thuần của tôi( bạn tham khảo) ok thì làm nhé
    chim mới bẫy về thì nên trùm áo lồng lại, để chim bớt hoảng. cho cào cào non thường xuyên nhé( ngày khoản 20 con) cắt hết chân cào cào chim ăn khỏi mắc ở họng gây sặc. nặng thì chim chết ngạt.
    trộn chuối với cám lại bỏ vào cóng cho chim ăn quen rồi lấy chuối ra. để cám vào cho chim quen ăn cám.nhớ là để ý em nó có ăn không nhé. không ăn thì phải thêm chuối vào không em nó bỏ mình đi trước đó. chỉ có cám chim mới líu xung đc,
    khi thấy chim ổn định thì bắt đầu mở áo lồng khoản 1/3 áo lồng. cho chim quen tiếp xúc người. cứ như thế mở từ từ đến khi nào hết áo lồng( khoản 1 tháng) lúc này chim đã vào đc cám. cho ăn cám thúy tuấn 2 để giữa lửa cho chim. hàng ngày cho chim tắm nhé. chim sẽ mau giạn hơn. qua 1 -2 mùa chim sẽ chơi ok ngay bạn ah.
    cách treo lồng thì treo chỗ nhiều ng qua lại. treo ngang mặt người.
    chúc bạn thành công

3. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo mình thì ko phải cầu kì như thế , vì con khoen ( vành khuyên ) là một loại chim dễ thuần
    cách thứ 1:chỉ cần lựa chiếc lồng nào nan hơi khít cho chim khỏi bay ra ngoài sau đó thả chim vào rùi cho ăn chuối và cào cào tới 3 bữa để chim lấy lại sức , những ngày tiếp theo thì bỏ 1 cống bột kèm theo mỗi ngày 1 lát chuối mỏng tẩm bột trên mặt chuối cho ăn chừng 2 ngày thì giảm 1 lát chuối xuống còn 1/2 lát chuối mỗi ngày lúc này thì ko cần tẩm bột nữa , chim ăn hết chuối sẽ tự động chuyển sang bột thui à hihi , chim đã vào bột thì sẽ dạng dần à

còn cách thứ hai:là bạn kiếm ai có con khoen mái hay mượn của 1 bạn nào con khoen mộc đã vào bột về thả vào chung chừng 2 tới 3 ngày thì con chim mộc của mình cũng học theo cách ăn bột à
    hihi 1 chút xíu kinh nghiệm của mình chia sẽ cùng bạn để thuần 1 con chim mộc

Last edited: 13/7/12
  4. vànhkhuyên

vànhkhuyên Guest

mỗi người 1 cách mà bạn. hihi. mong giao lưu và học hỏi kinh nghiệm 0937542901.

5. ngoctuhb

ngoctuhb Member

Thích đã nhận:
    5
    Mình chỉ nuôi họa mi thôi, chẳng biết gì về khuyên cả, thông cảm nhé.

6. ducpham

ducpham New Member

Thích đã nhận:
    0
    đơn giản ma bạn ơi.Chỉ cần mình chú ý một tý là ok mà.bạn biết lồng mi mộc ko. đấy nhát quá nuôi kiểu như thế 3 mặt bịt kín còn để hở 1 mặt là ok

7. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    mình thêm một ý nhỏ nữa: nếu bạn có em khuyên nào đã vào cam rồi thì bạn nhốt chung, như vậy chim bẫy sẽ nhanh vào cám hơn vì : " đồng loại của mình ăn được thì mình cũng ăn được " hjhj :))

8. vànhkhuyên

vànhkhuyên Guest

đúng rồi. có chim mộc ăn cám rồi thì tốt nhất là bỏ chung vào. vài hôm rồi bắt ra. bít ăn cám ngay thôi

9. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Xin gửi đến bạn mục Thuần hóa chim khuyên để bạn tham khảo, xem có giúp được gì chăng?

Chúc bạn thành công.

Last edited: 13/7/12
    PHIOMON and keng_style like this.
  10. keng_style

keng_style New Member

Thích đã nhận:
    0
    cao thủ nào đây mà gọi đích danh mình luôn chứ?

11. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    ax , e có nuôi khoen bao giờ đâu mà biết cách thuần pác , pác kêu thế chết e :-S

12. vànhkhuyên

vànhkhuyên Guest

toàn cao thủ. mình chịu thua thôi. chúc các bạn có những chú chim như ý
    hihi

13. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Nuôi chim đòi hỏi phải biết nhẫn. Tuy nhiên nếu bạn đã nuôi thành công các loại chim khác như than, mi hay đất ( non) thì thời gian và cách chăm sóc một em khuyên không phải là vấn đề. Cái điều đầu tiên mà mình muốn nói trong việc nuôi khuyên là làm cách nào để chọn được chú chim ưng ý trong lồng hàng trăm con, vấn đề tiếp theo là nuôi nó sống được đã và hạn chế các tật lỗi do chim mới bắt về hay nhảy lam bát đa nhiều. Các vấn đề này bạn tham khảo trên diễn đàn cùng với thúc lửa cho chim líu. Còn việc thuần chim khuyên theo mình thì khá dễ so với các loài khác. Vì mình cũng đã nuôi vài chú, mỗi ngày tiếp xúc không quá 30' vậy mà cũng chỉ 1 tháng cầm lồng cũng hót chuyện rồi ( tùy thuộc từng thời điểm). Mình hay làm theo cách này, bạn tham khảo nhé ? Sau khi dọn dẹp vệ sinh lồng cóng, thức ăn và tắm táp phơi phóng đầy đủ. Bạn dành khoảng 10 - 15 phút ôm lồng vào người, không phải như ôm người iu đâu nhé? Nếu bạn ngồi xuống đất thì để giữa 2 vòng chân là được, hoặc nếu ngồi bàn thì đặt lồng trên bàn uống nước. Mỗi lần như vậy bạn vỗ nhẹ lên lồng với số lượng ngày càng tăng dần đến khoảng 10 cái là được. Thông thường mất khoảng 1-2 tháng tùy vào cá tính từng chú chim, nếu nó thấy mình không làm hại gì đến nó thì nó sẽ bớt hoảng hơn thôi. Việc vỗ nhẹ vào nan lồng mình áp dụng vì nhà có nhiều trẻ con, cho em nó tập dần với sự tác động để sau này bớt hoảng. Chúc bạn có chú chim mau thuần và líu khỏe nha!

14. khuyenliu2

khuyenliu2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    rất nhiều cách thuần rồi đấy bạn chọn lấy 1 cách hợp với mình