Chỉ em nuôi cá đá cảnh (phướng)

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi nhoccan, 28/7/06.

1. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các Bác Làm ơn Chỉ Em Cách Nuôi Cá Phướng Sao Cho đẹp Hơn.:d Cho Em Hỏi Luôn Loài Cá đó ăn Gì Là Tốt Nhấtb) Cám ơn May Bác Nhìu

2. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    cá phướng cũng giống HM cần có không gian rộng rãi và thoải mái ,mới phát triển cái đuôi một cách thoải mái, thức ăn tốt nhất cho tất cả các loài betta là lăng quăng ( có thề tham khảo bài "tóm tắt các loại thức ăn dành cho betta") 1ngày/2 lần, 1 lân/ 5 hay 10 con lăng quăng !!! nước thì là nước giếng, nếu nước máy là để wa 2 ngày mới được sử dụng, cho thêm lá bàng khô vào, nếu cá phướng thì 5 ngày 1 lần còn HM thì 2 ngày, để cá trong bóng râm ko nên để cá trực tiếp dưới ánh mặt trời ,đây là cách nuôi cơ bản . chúc bạn thành công .

3. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Các bậc tiền bối làm ơn chỉ dùm em làm sao để cho cá phướng được ngày càng đẹp hơn.Cám ơn các bác nhiều

4. cedric em

cedric em Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ....

vẫn còn người đam mê cá phướng ah?????cũng hay.........hồi trước tôi cũng có nuôi nhiều lắm.....

Last edited: 31/7/06
  5. Alo123

Alo123 New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi cá phướng là cá gì thế ạ, bro nào có pics đẩy lên cho anh em xem với

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @ cedric em : ko nên ói thế đâu bác ạ vì đó là sở thích đó ..........cá mà đẹp hay đã được người ta thích thì ko thể nào lổi thời

7. ut nguyen

ut nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    để cá phướng đẹp hơn

cũng như NHOCCAN, UN cũng thích nuôi cá phướng, vì nó rất đẹp. Nói chung , đẹp hay không và thích hay không tùy mỗi người và mỗi thời điểm.
    cá phứong đẹp ở chỗ màu sắc và đuôi, kỳ dài tha thướt. Vậy theo UN, nhoccan cứ nuôi y như cá betta thường, cho ăn vừa phải, nhưng làm sao cho cá xung thường xuyên.Mỗi ngày nên cho cá phùng mang, giương vây, kỳ ít nhất 1 lần , để cho cá tập thể dục ý mà. Nếu lâu ngày không giương kỳ phùng mang thì các vây cá bị xếp lại luôn, khó có thể xòe ra tối đa để khoe hết vẻ đẹp của con cá, UN có bị một vài con phướng như vậy.Nhoccan cứ làm thử xem.
    nuôi cá phướng bây giờ rất khó tìm cá phướng mái đạt yêu cầu. Nên UN vẫn đang tìm cá mái dể ép với con trống ở nhà. Thân mến

8. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn UN với bác CÂY VỚI CÁ đã ủng hộ sự đam mê cá phương của Nhóc . Nếu mấy bác có bí quyết nuôi cá thi nhớ chỉ nhóc nha ko chi là cá phướng mà bất cứ cá gì cũng đc như bảy màu , la hán, neon ...... cám ơn mấy bác nhìu nha

9. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Vậy xin bác chỉ giúp em cá ăn gi` là tốt nhất.Em nghe người bán cá nói cho ăn cá con là tốt nhất,ko biết đúng ko xin mấy bác chỉ dùm.Cám ơn mấy bác nhiều

10. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Mua cá con ngoài tiệm dễ bị bệnh lắm , theo mình nên nuôi cá bảy màu rồi lấy cá con cho ăn sẽ an toàn hơn(trước kia mình ép cá ba đuôi cho cá đá ăn cơ.

11. cedric em

Thích đã nhận:
    3
    .....

mô phật!!!!!sao mà ác thế bạn,cá 7 màu con là cá cảnh(lớn lên nó sẽ đẹp)vậy mà nỡ cho cá beta ăn,cho ăn cá lóc con nhỏ xíu là tốt rồi,nhưng đừng cho nó ăn hoài ,không tốt,lâu lâu mới cho ăn 1 lần,như thế cá sẽ có màu đẹp,đối với thức ăn thì cũng có nhiều chất dinh dưỡng trong đó rồi như thế tiện cho người nuôi cá quá rồi,nhưng lâu lâu cho cá beta mình ăn vài con cá lóc con cũng tốt lắm,vài ý kiến đóng góp cho chủ đề này,hy vọng sẽ tốt cho cá

Last edited: 1/8/06
  12. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Các bác làm ơn giúp em với mấy ngày nay mặt nước trong hồ cá tự nhiên bị nổi bọt.Đa tạ các bác rất nhiều

13. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hehehe....đó là tin tốt đó bác,cầu cứu anh em chi,bọt đó chứng tỏ con cá của bác rất khỏe và ko bị bệnh tật đó.

14. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Cho em hỏi ở đâu bán HM đẹp vậy và giá khoảng bao nhiêu.Cám ơn mấy bác nha

15. cedric em

Thích đã nhận:
    3
    ....

theo tin đc biết thì hiện giờ cá beta HM rất ít chỗ bán ,vì loại cá này khó chăm sóc nên những người chủ tiệm cá không nhập cá về,nếu bạn muốn mua HM thì bạn có thể hỏi anh tuanpham hoặc anh manhlong,hai anh đó có cá beta HM,chúc anh mua đc cá vừa ý

16. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    @UN:anh lên nhà em đi dẫn anh đi mua con mái đuôi đúng chuẩn ko đẹp ko ăn tiền,nhìn là chảy nước liền,bao đẹp luôn,nhưng mà fải cho em 1 chầu cafe nhé,heheh

17. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    :-* mình phải vì sự nghiệp vĩ đại chứ,cá ăn bảy màu con lên màu rất đẹp và... sung nữa.:laughing: ,với lại bảy màu sinh sản nhanh như thế thì chỗ đâu mà nuôi(biện pháp giảm dân số tuyệt hay :applause: )

18. nhoccan

Thích đã nhận:
    2
    Vậy nhà anh ở đâu để bữa nào em wa.Nếu đẹp thiệt thì bao anh 2 chầu lun.Thanks

19. hoangdung1295

hoangdung1295 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc trước mình cũng nuôi cá phướn,thả trong hũ cho đất sét vào (Đất đã ngâm nước và chắt phần vẩn đục đi), nuôi bằng nước mưa, một tuần mới thay 1/3 nước, cho cá kè để xòe vây và đuôi.Lần đó, cá sống hơn 2 năm ko bị bệnh gì cả.

20. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sao ít thấy chỗ nào bán cá phướng mái nhỉ????~X( ~X( ~X( ~X(

Còn HM mái thì pó tay !!! Rõ chán. Lấy con cá phướng trống, đem ép với con xiêm mái ra con đầu gà đít vịt. Mình thì xanh lè, đuôi đỏ chót hehehe:D :D