Chỉ giáo giùm em,chú kim long này!!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi nhcuong244, 28/4/07.

1. nhcuong244

nhcuong244 Member

Thích đã nhận:
    0
  2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Chú kim long Úc này màu mè cũng đẹp quá vàng ươm!
    Nhưng chụp hình kiểu này trông như nải chuối ý!
    bạn chụp lại cái hình nào trông em nó hùng dũng một tí
    Màu cá của bạn cũng sang lắm!

3. nhcuong244

nhcuong244 Member

Thích đã nhận:
    0
  4. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Cá bạn cũng khá đẹp đấy.tuy châu ở đuôi hơi ít nhưng màu sắc khá.Nên chăm sóc tốt hơn để cá phát triển chiều cao sẽ đẹp hơn rất nhiều.

5. nhcuong244

nhcuong244 Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác cho em hỏi giá của chú này hiện nay trên thị trường khoảng bao nhiu vậy

6. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chú cá này đẹp ghê ,hiệu quả dùng đèn của bạn tốt quá ,nuôi 2.5 năm mà kích thước này thì hơi bé ,nếu bạn muốn bán thì cũng phải hơn 1 chai ,còn giá cả bạn muốn bán bao nhiêu là tùy bạn

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nếu bạn đem đi bán thì tiệm mua vào không quá 1 triệu 200.Bán ra khoảng 1 triệu 500.
    quan trọng là khi nhìn thật bên ngoài cá ra sao,dáng bơi,miệng,râu,châu...như thế nào.
    Cá nuôi lâu thì không thể định giá được theo kiểu tiệm mua bán.Mỗi con cá có 1 nét đẹp khác nhau,bạn không nên nghĩ đến giá trị của nó theo thị trường.Nếu bạn có 1 con cá đẹp cho dù nó chỉ là ngân long hay KLU thì giá trị chưa chắc đã thua mấy con cá cao cấp khác.Nếu cá thật sự xuất sắc,chuẩn mực,mình sẵn sàng đổi cho bạn 1 con klhv lấy 1 con klu.
    Có 1 số người do chạy theo phong trào muốn nuôi loại cao cấp hơn mà đem bán đi những con cá đã nuôi lâu,rất đẹp so với cùng giống loại nhưng chỉ bán được giá rẻ không đủ tiền thức ăn đã nuôi.Đó là 1 điều đáng tiếc.

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    spam:Đúng TRING PHUONG AN nói rất có lý và rất đúng , mình cũng có ý giống thế đấy , mình thấy bây giờ ...ngay cả thành viên nhí của 4rum ta cũng chê bai loại rẻ tiền như ngân , kim long úc , thanh long vì nó ....rẻ tiền , tiền nào của đó , câu nói này cũng đúng đó nhưng cũng chưa thật đúng vì còn tùy nữa , loại quý tộc dĩ nhiên đa phần là đẹp nhưng cá rồng ko chỉ màu đẹp mà còn xét về dáng cá nữa cơ ....vậy mà một số lại kinh rẻ nó thế ấy , mình thì đến bây giờ cũng thinh thích cá thanh long và kim long úc , còn ngân long thì mình thích nuôi nó trong bể cichlid chung với cá khác vì như thế có hồn lắm đấy ....
    Con này của bạn NHCUON244 đẹp đó chứ , ngoài ra cũng chưa biết đánh giá nó thế nào đây vì bạn chụp có đèn ko hà ....nói chung đẹp rồi

Last edited: 29/4/07
  9. tuanhao

tuanhao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em spam phát mấy bác đừng delete nhé :p
    Bác Trinh phuong an nói rất đúng:applause: .Nhà em nuôi NL thằng bạn qua chơi xem thấy nó phán 1 câu xanh rờn:"Thời đại này là thời đại la hán mà còn nuôi ngân long":mad: chả buồn trả lời luôn chỉ cười cho có.NL gắn bó với em suốt 2 năm trời mà nó bảo thế đấy:crying: :crying: :crying:

10. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehehe, chắc người bạn của tuanhao đang nói đến thời đại của lahan trong pham vi của Vietnam ta mà thôi . Phong trao cá la hán hiện tại trên thế giới, không còn mấy ai chơi nữa . Đối với tôi, mình thích và yêu cá gì thì nuôi thôi, không cần theo phong trào . Nhưng nếu nói thời đại này của cá la hán như người bạn của tuanhao, thì quả thật là không đúng . Cách đây khoảng 8 năm, khi la han bên singapore va malaysaysia không còn rầm rộ, và không còn là một trào lưu nữa, người ta lấy la hán con làm cá mồi cho các cá khác ăn, và khi la hán bị tuột giá thậm tệ, thậm chí nhũng người đã một thời chơi cá la hán vì phong trào đã nhẩn tâm đem cá đổ xuống cống, và toilet kéo nước đi đấy . Mấy người chơi cá không phải vì yêu cá đích thực, mà chơi vì trào lưu thị hiếu, thường có những suy nghĩ lệch lạc như thế này . Họ chơi không phải vì thực sự đam mê cá, mà họ chơi vì thấy mọi người chung quanh họ đang chơi, nên đua đòi thế thôi . Dĩ nhiên đây sự tự do của mổi cá nhân, nhưng cũng rất may vẩn có những người yêu la han thật sự, (trong đó có moneyless) nhưng nếu ai cũng chơi cá vì trao lưu và phong trào, thì quả thật là một điều đáng tiếc !!!!

11. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    giờ ở HCM nhà nhà nuôi LH,người người nui LH,LH bị bỏ bịch đem chở xe đạp bán

cá rồng ko bao giờ bị bỏ bịch đem bán,điều đó là chắc chắn :D

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Hôm qua các bạn đến nhà mình chơi,tham quan cá,có mấy loại cá rồng nhưng theo các bạn có mặt & riêng bạn Trananhhung thì phát biểu " nhà TPA nhiều loại cá nhưng 2 con KLU &Thanh long là thu hút sự quan tâm nhiều nhất " tuy là cá rẻ tiền nhưng khi lựa được con cá đẹp,nuôi lớn để phát triển hết tiềm năng thì đó cũng là 1 điều đáng hãnh diện & thu hút không ít người quan tâm,dù rằng có những con đắt tiền hơn nhưng lại không thu hút bằng.Mong rằng các bạn mới chơi hay đang nuôi cá rồng đừng cảm thấy buồn,thấy chán khi con cá mình rẻ tiền.
    Có mấy bạn nói cảm nghĩ là muốn đi cafe offline cùng anh em mà em chỉ nuôi có thanh long nên ngại?
    Điều đó sai hoàn toàn.
    Thứ nhất anh em hội họp để chia sẻ kinh nghiệm,thảo luận những điều mới lạ chứ không phải để đánh giá ai nuôi cá mắc tiền là nhiều kinh nghiệm,hay phải có cá mắc tiền mới được tham gia..
    Thứ 2 là khi mình nuôi 1 con cá rồng hay 1 con cá gì chăng nữa thì cũng là có chung 1 niềm đam mê cá,1 con thanh long hay 1 con cá xiêm độc nhất,đẹp nhất là 1 niềm hạnh phúc lớn.Sở hữu 1 con cá đắt tiền nhưng nó chẳng đẹp,chẳng được khen,chẳng được mọi người quan tâm,trầm trồ thán phục thì có đáng gì?

13. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    anh TPA nói đúng,em chỉ nuôi dc NL nhưng cũng có niềm tự hào của người nuôi NL :D,tại vì mình nuôi nó vì đam mê chứ ko phải vì chạy theo mốt hay kinh doanh

14. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    màu sắc em này nhìn khá quá ha,đầu cũng xì-pun^_^,cái má của em nó đốm nhìu đẹp wá

15. tungnm70

tungnm70 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin lỗi bạn trước nhé. Theo mình thì vẻ đẹp của cá không thể đánh giá theo giá trị đồng tiền được. Mỗi người một ý thích riêng. Nếu bạn không muốn nuôi tiếp chú cá của mình thì e hèm, thật đáng tiếc.

16. ghien ca rong

ghien ca rong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    giống em nè.Rất mê Ngân LOng ,theo em thấy thì con Ngân LOng có dáng giống rồng nhất.Khi bơi uyển chuyển hơn các giống khác nhiều.nhất là khi cá lớn,có màu trắng nhìn rất đẹp dưới đèn trắng.Nhà bạn em có 1 con,nó cho nền sỏi trắng,bật đèn trằng nhìn cá bơi rất đẹp,vậy mà nó nỡ nào bán có 400 nghan để mua Thanh Long nuôi.Em cũng đang nuôi 1 con Ngân long chung con KLHV.

17. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bác nói đúng ,CD đang đi lùng một vài em ngân long thật đẹp về nuôi đây ,đang định nuôi vài con trong một hồ ,tớ thấy ngân long có nhiều em tuyệt đẹp,đối tớ nếu nuôi từ klhv thì không nên nuôi loại thường,nên mua từ cao lưng trở lên ,còn nếu không thì mua kim long úc ;thanh long hay ngân long đẹp còn có lý hơn

18. doiten

doiten Member

Thích đã nhận:
    0
    banh nói thật hay nói chơi,toi đọc bài của bạn,tính đến nay cũng khá lâu,ko biết bạn còn có ý định đổi KLHV lay KLU ko?Bạn làm tôi ngạc nhiên quá,thời buổi bây giờ,cái gì cũng tính bằng tiền,có người như bạn thật hiếm có.dù sao cũng thanks bạn nhiều vì đã có những suy nghĩ hay

19. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cứ cho xem cá KLU,ngân long,thanh long của bạn đi.Nếu đẹp,chuẩn mình ra giá trước là 4tr500 = 1 KLHV.Mình chưa bao giờ nói sai lời.Bạn an tâm,mời bạn ghé nhà tham khảo trước 3 loại cá trên mình đang có,nếu bạn đang sở hữu hay thấy đâu cá đẹp hơn thì bạn cho mình biết thông tin để thảo luận.dt 0908318015.
    Cái gì cũng tính bằng tiền là đúng,nhưng đôi khi 1 đồng 5 xu cũ kỹ lại bán giá đô la mỹ mới đấy.

20. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Em này giống cục vàng 9t5 biết bơi quá nha, châu gò má rỏ ràng, có thể thời gian nửa nó vàng chóe cho mà xem. Bác chụp phần đầu gần tí cho em chiêm ngưỡng với, quả râu em này mà giống em KLU cua anh trinh phuong an là tuyệt cú mèo. Xin chúc mừng bác có em cá đẹp.