Chỉ giúp em cách nuôi cút rừng lên mồi

Thảo luận trong 'CHIM ĐA ĐA (Francolinus pintadeanus)' bắt đầu bởi tranthien, 12/6/13.

1. tranthien

tranthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    615
    Chào toàn thể ace,em có một số điều chưa rành lắm và cũng mới lần đầu tập tành thoi xin nhờ các cao nhân đã có kinh nghiệm trải qua hướng dẫn giúp em với.Em muốn nuôi cút rừng để lên mồi thì cách thức nuôi ra sau,thức ăn như thế nào? và em nó có ăn thêm sâu,cào cào,dế....gì thêm k?hiện tại em cho ăn cám gà nó vẫn ăn nhưng thấy ốm lắm. Và cút rừng có làm thành mồi được k?Xin cám ơn.

motngaybinhyen thích bài này.
  2. hotuhai

hotuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    cút rừng nuôi thành mồi được đó bạn, bạn phải bổ sung them chất tươi cho nó thì nó mới sung có thời gian thì bắt cào cào hay dế thì tốt còn không thì cho ăn sâu, khi nào cút dạn người và um nhìu thì sang cút qua lồng mồi và chịu khó xách cút đi tập, con nào nhanh thì 1 năm lên mồi chậm thì 2 3 nam

AndyHuynh, catphien and tranthien like this.
  3. tranthien

Thích đã nhận:
    615
    Trời ơi tới 2-3 năm lận hả anh???????//////////////////

4. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Cách chọn cút mồi:
    -Ta nên chọn cút mái, tơ
    - Cái yếm trên ngực phải nhỏ, dài, không bị lem 2 bên
    - Đầu nhỏ, mỏ cong mỏng, bông mình nhuyễn đều
    - mình dáng đào, chân ngắn
    Cách chăm sóc:
    Khi mới bắt về ta nên che lại, tập cho ăn cám, khi ăn cám ngon lành rồi ta bỏ áo trùm ra để tập cho dạn người (để nơi gần người), trong thời gian này ta nên tập cho cút càng nhanh dạn người càng tốt, độ vài tháng sau cút sẽ dạn và cũng là lúc lông lá xong xuôi, cút sẽ um và um càng ngày càng nhiều...... thế là ta vác đi tập, nếu siêng tập thì độ 1-2 năm nó sẽ trở thành con mồi chiến thôi.....có con chỉ cần 6-8 tháng là đã trở thành con mồi chiến rồi......heeeeeeee.
    Thúc mồi:
    Ngoài việc cho ăn cám hàng ngày ta còn phải thúc mồi cho cút như cào cào, dế con, sâu quy (không nên cho ăn sâu quy nhiều)........ nhưng cái món khoái khẩu và làm cho cút nhanh lửa nhất đó chính là mối sữa (cái con vàng vàng ở trong cái ụ đen đen ấy), cho ăn mối này thì cút nhanh lên lắm.
    Chúc các bác thành công và có nhiều cút mồi chiến. Thân

5. tranthien

Thích đã nhận:
    615
    Xin cám ơn anh rất nhiều đã chia xẽ kinh nghiệp cho em.Em sẽ làm theo cách của a chỉ.Chúc anh
    vui.
    À!còn một đều nữa muốn hỏi?làm sau biết cút tơ hay già a?

Last edited: 13/6/13
    motngaybinhyen and cuvietnam like this.
  6. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Cút tơ là cút đang chổ lông, cách nhận biết dễ nhất là ta nhìn cái yếm nó, lúc này thì cái lông đen trước ngực (yếm) nó mới chổ ra một ít à.

7. Ngoc Thuy

Ngoc Thuy Guest

cảm ơn. ở nhà tuy chật nhưng muốn bước đi cũng phải chen giữa hoa Lan và chim rồi.

8. nghiapolice

nghiapolice Member

Thích đã nhận:
    22
    Các bác hướng dẫn cách tập cho chim cút mới bẫy được biết ăn cám. Va thức an cho cút mới bẫy được

9. ToanTuyenQuang

ToanTuyenQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    363
    Cút rừng rất dễ thuần cám bạn ơi. Trước mình bẫy về cho ăn gạo và thóc mà nó vẫn ăn như thường, nếu con nào ko ăn cám ngay thì bạn cắt vài con sâu quy, sâu wonden vào là em nó chén liền, sau vài hôm là ăn cám thôi. Lưu ý rằng ae đừng cho cút ăn cám ngon ngay mà mua loại cám gà con, loại cám này thuần bổi rất mau ăn. Việc nuôi và tập mồi thì bác cuvietnam đã nói rồi, e nhất trí ạ.

cuvietnam thích bài này.
  10. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    1 con cút mồi hay ngoài cách lựa chọn như các bác ở trên đã chỉ mình còn cho thêm 1 ý kiến sau : khi đi bẫy thấy em mái nào um trong bụi dữ và khi dính bỏ trong áo mà còn um thì tách ra riêng....mấy em đó mau nổi lắm....thấy em mái nào cái ức nó trễ xuống thì mấy con đó hơi hám dữ lắm.....nuôi coi chừng bị thần công lun hahahahahahahaahaha

vuithudienvien and death like this.
  11. TamND

TamND Member

Thích đã nhận:
    2
    bác cho em xin số điện thoại của bác với ạ, em có nhiều điều muốn hỏi và nhờ bác giúp, e tên Tâm ở Bắc Ninh ạ