chỉ giúp em với!!!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi ảowana, 16/3/08.

1. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hồ nhà em có 1m5 ah!!!!!tạm thời ngăn đôi!!!!1 bên nui hai hồng két 1 năm tuổi!!!1 bên nui hb 17cm!!!!!nhưng khó hiểu vì sao ph lại chỉ có 4.5-5!!!!!!thử = dung dịch thấy đỏ cam!!!!em đã thử cho hỏi nhưng ko hiệu quả!!!!!đọc trên mấy topic cũ thì toàn thấy cách giảm ko!!!!mong các bác giúp em với!!!!!thấy con cá khi bơi chư xẹp đuôi lại hết !!!!lo lắm!!!!!

2. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Nếu bạn muốn tăng pH thì tôi có 3 phương pháp như sau: 1) thay 20%-30% nước với nước máy và phả khử chlorine trước khi dùng. 2) Cho muối vô bề, muối có pH ở 7.2. 3) cho san hô vô hệ thống lọc, san hô co nhiều chất vôi với pH 7.8-8. Nhưng điều tôi rất là thắc mắt tại sao pH lại bị rớt xuống thấp vậy?

3. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Chắc bạn để nước dơ quá nên Ph mới thấp như vậy. Bạn thử thay 30% nước sau đó cho nước mới đã khử chlorine giống anh kevdv nói đó ,rồi bạn cho muối vào nữa xem Ph có lên không. Chúc bạn thành công. Mà bạn đâu cần ngang đôi hồ ra chi vậy hồng két đâu có cắn hb của bạn được.

4. ảowana

ảowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    dơ thì em dám chắc là ko!!!bởi hiện giờ em thay nước 1 ngày 1 lần!!!1 lân 20% độ cao 40cm!!!!!muối thì em vẫn cho bình thường với liều lượng 100gam cho hồ 1 m5!!!!!!em cũng thấy lạ bởi có hai hồ như vậy mà chỉ có hồ này có độ ph 5 thôi còn hồ dưới nuôi la hán có cắm sưởi 32 độ mà có 6,5 ah!!!!!

5. huyle

huyle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn lưu ý về liều lượng này. Giả sử, lần đầu tiên bạn cho 100g muối vào nước hồ chưa có muối thì hàm lượng muối có thể là 1 phần ngàn (nếu giả sử hồ 1m5 bạn có 100l nước, ~ 100kg nước. Thực tế hồ 1m5 thì thể tích nước phải gấp vài lần 100l). Mỗi lần thay nước, bạn rút 20% nên xem như trong hồ chỉ còn lại 80g muối, lúc này nồng độ muối là 0,8 phần ngàn. Như vậy, để hàm lượng muối trở lại 1 phần ngàn như trước khi thay, bạn chỉ cần cho 20gam!!!

Rất nhiều bạn không tính toán kỹ, cứ mỗi lần thay nước lại cho vào hồ 1 lượng muối cố định như lần đầu, làm nước hồ ngày càng mặn, không chỉ ảnh hưởng đến cá (cá rồng là cá nước ngọt chứ không phải cá nước mặn), làm mất chức năng bộ lọc (hàm lượng muối quá cao thì vi sinh vật chết) mà còn làm việc dùng muối để chữa 1 số bệnh thông thường cho cá sau này không hiệu quả