chỉ giúp em

Thảo luận trong 'Cây hoa cảnh quanh nhà.' bắt đầu bởi ruaruaxinh, 10/7/08.

1. ruaruaxinh

ruaruaxinh Super Moderators

Thích đã nhận:
    311
    Em có một hồ nuôi rùa cạn, để tăng phần sinh động cho hồ thì em đã mua một số lan đem về treo trên thành hồ. Trong đó có 1 cây Lan sò bé xíu, đặt trong một cái vỏ ốc, có nhiều sò và xanh mướt rất đẹp, ảnh nó đây :
    Người bán dặn em là cây lan của em đang có nhảy thêm con nhỏ, mỗi tuần phơi nắng khoảng 1-2 ngày, mỗi ngày phun sương và cho nó một tý phân bò bằng ngón tay thôi, cho nó "ăn"...
    Hic..... em đã đi lụm được 1 miếng phân bò ngoài đường, đem về bỏ vào trong cái vỏ ốc đó, vậy mà hok hiểu tại sao chừng 3-4 ngày sau cây lan của em héo dần.... đến giờ thì nó lên đường luôn rồi :crying::crying::crying:...
    Em rất thích loại lan này vì nhìn nó đẹp và nhỏ gọn, treo trong hồ rùa rất xinh.... Vậy mà nó chết mất tiu.... Mấy cô, chú, anh, chị nào chỉ cho em cách chăm sóc loại này nha, :p:p..
    Em cảm ơn rất nhìu!!!!

2. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
  3. ruaruaxinh

ruaruaxinh Super Moderators

Thích đã nhận:
    311
    Hic........... bác ơi, hình như hok phải đâu... bác nhìn kỹ hình của em đi ạ..... cây nhà em cái lá nó chỉ bằng ngòn tay út thôi, và có nhìu "sò" bám trên dây, hoa nhỏ xíu giống như hoa tóc tiên vậy:(
    Cây của em được người ta trồng trên sơ dừa, nhảy con rồi...... Người bán gọi là Lan sò.

Last edited: 10/7/08
  4. tranthai162000

tranthai162000 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    đúng rồi đây là lan sò, sau này đẻ con hay khi có hoa rụng hạt cũng mọc lên cây con.loại này không khó trồng lắm. bạn nên treo nơi có ánh sáng tốt,có gió nữa ,chắc cây của em bị ngộ độc thực phẩm ^_^. sau này em có cho phân thì cho ít ít ,xài phân bò đã hoai mục, hay sử dụng phân dynamix ( rẻ tiền) hay loại phân chậm tan ( phân này hay dùng cho lan sò này,son môi,lan tim...).à mà cây em chết do "miếng bánh bò" hay do con sóc kia nhỉ ?

5. thanhtien

thanhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    ha ha ngộ quá chị ruaxinhxinh trồng lan kiểu gì mà lấy phân ngoài đường cho nó ăn thì nó giận là phải rồi vì nó chưa được kiểm dịch mà hi hi .Sau này chị nên cho nó"ăn" những gì sàch sạch một chút nha