Chỉ giúp làm vệ sinh hồ

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi timhieuthongtin, 12/11/08.

1. timhieuthongtin

timhieuthongtin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các AE trên diển đàng :D
    Mấy hôm nay mình gập 1 vấn đề nan giai như sau: Chả là nhà cạnh bên sửa chữa, do bận đi làm không để ý đến tối về thì hởi ơi, bụi vào đầy hồ (hồ không đậy) nó bám hết vào cây và rêu (hồ mới trồng được 3 hôm) hiện giờ mình không biết làm sao nửa :crying: mong AE chỉ giúp.
    Mình mới mua 1 óng nhựa phi 8 về để hút nước ra và làm vệ sinh luôn không biết có được k? loại óng như thế nào là hợp lí để có lực hứt, hút các chất bẩn ra khoải hồ xin cho biết ~X(

2. Sword

Sword Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cái này kể cũng khó, vì em cũng đang bị mà chưa khắc phục được. Em mới làm hồ Nền ADA nên sau khi setup cây cối xong thì bụi bay mù trời.lọc hoài ko hết. Em lấy miếng bống gòn lau nhẹ trên lá thì nó cũng bớt bớt, bác thử coi!

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn làm theo cách này nhé!
    1. tăng cường cho hồ 1 cái lọc nữa, lọc hồ cá cũng ok.
    2. mua 1 cái chổi quét sơn loại nhỏ = ngón tay cái, dùng để phủi bụi trên đá lũa, rêu, lá cây rất hiệu quả.
    3. mỗi lần phủi bụi xong thì thay 50% nước
    4. khi hồ trong trở lại thì làm vệ sinh bên trong lọc
    Hy vọng 2-3 ngày sau hồ bạn sẽ sạch như cũ.

4. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Mình có cách này đã áp dụng cũng ok lắm bác thử xem nha, mua khúc ống mềm 10-12mm dài nha, một đầu tìm lưới mùng hai lớp trùm vào đầu ống, lấy dây thun buộc lại, cho đầu ống có lưới vào hồ đầu còn lại để thấp và hút nước thế là nước chảy ra ngoài, đầu có lưới bạn rà vào nền, lá, lũa, đảm bảo chỉ có bụi và cặn nhỏ vào ống thôi, các, cá không thể vào ống đi ra ngoài.

datmoc thích bài này.
  5. nguyenquanghung

nguyenquanghung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ống nhựa ấy cũng được thôi o cần thiết là phải cần lau chùi lá đâu,mà trước khi hút nước trong bể thì ta lấy tay phẩy phẩy cho chất bẩn dưới đáy lên thì ta hút cũng sạch xẽ mà,còn thành bể ta lấy thẻ điện thoại cạo schj rêu là ngon nhất.