chỉ giúp mình loại thuốc nào kích thích cho lan ra rễ nhanh

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi meocondihocvo, 26/8/08.

1. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Xin các anh, các chị, các bạn, chỉ giúp mình loại thuốc nào kích thích cho lan ra rễ nhanh vì mình mới mua mấy cành lan nó chưa có rễ mấy .....xin mọi người ai biết chỉ giúp mình với ...tên thuốc là gì .....mua ở đâu hiện tại mình đang sống ở HÀ NỘI .....có thể gửi mail cho mình theo địa chỉ
    thienthanbienca3006@yahoo.com
    Mình xin chân thành cảm ơn rất nhiều

2. NoiNhoDiuEm

NoiNhoDiuEm Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đến những chỗ bán phân bón hay thuốc trừ sâu mua chai Root2 về dùng cũng tốt lắm.

3. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    bạn hỏi trực tiếp ban quản trị (thí dụ aquatichung) toàn nhưng người trồng lan siêu hạng sẽ trả lời giúp bạn

4. hoahongxukhac

hoahongxukhac Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể tưới nước chè pha loãng vừa giúp ra rễ vừa tránh nấm kết hợp dùng thêm B1 nước

5. meocondihocvo

Thích đã nhận:
    48
    àh bạn ơi cho mình hỏi thuốc B1 mình có thể lấy mấy viên thuốc viatamin B1 mà ở nhà mọi người hay uống nghiền ra pha loãng phun được không nhỉ ....

6. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    tùy theo loại lan bạn sẻ có những cách kích thích cho cây hiệu quả hơn, bạn có thể mua loại thuốc kích thích cây rất hiệu quả mình hay dùng đó là hợp chất của viatamin B1 và NAA (Naphtalen acctic acid ) là 2 chất kích thích ra rể loại này có tên thương phẩm của Thái Lan là liquinox star ngoài ra có 1 sản phẩm tương tự của row more tại việt nam nữa có bán rất phổ biến tại các cửa hàng bán lan , hoặc bạn có thể dùng chất Atonik để phun với nồng độ 1cc trên 4 lít nước, chất này ít được ưa chuộng với giới chơi lan, vì làm cho lan nhất là dòng deldro ra rể quá nhiều nhìn cây ko đẹp, nếu tưới loại này cho deldro sẻ làm chậu cây với những rể thòng xuống rất nhiều ko đẹp, ngoài ra bạn có thể dùng kinh nghịêm dân gian dùng nước ngâm bánh dầu để cho đến khi nước trong ko có mùi hôi nữa, hòa với nước lã phun cho cây
    Cũng có thể dùng B1 phun cho cây như bạn nói nhưng làm như vậy rất khó xác định được nồng độ, hơn nữa hiệu quả ko cao, muốn hiệu quả cao phải kết hợp với nhiều chất, theo công thức nhất định tùy nhà sản xuất sẻ có những bí quyết riêng cho công thức của mình, nếu chỉ dùng riêng rẻ từng chất sẻ ko có kết quả mong đợi, giống như khi kích hoa thì ta phải có chất kích chồi, nếu kích hoa mà ko kích chồi thì sẻ ko hiệu quả, bởi vì ở cây chồi và hoa chỉ là một, nếu đủ điều kiện nào đó chồi cây sẻ biến thành chồi hoa, hoặc ngược lại chồi hoa thành chồi cây, nên phải có nhiều chất kết hợp, với rể cũng vậy, bạn nên dùng các hợp chất của các hãng lớn sẻ hiệu quả hơn, ngoài những chất chính là kích thích ra rể trong hợp chất của họ còn có rất nhiều chất phụ nữa, tất nhiên là thành phần ít hơn đóng vai trò như là chất xúc tác, để hiệu quả ra rể mạnh hơn..

7. meocondihocvo

Thích đã nhận:
    48
    ah bạn ơi mình ở Hà Nội thì mua cái thuốc kick thích ra rễ mà " Liquinox Star " đó ở đâu hả bạn chỉ giúp mình với ...mình mới chơi lan lần đầu ..chưa có kinh nghiệm ...chỉ mua mấy cành cây lan về trông thôi xem thử nó thế nào...:D chẳng may nay mai khi kiếm đựoc tiền nhìu về mở trang trại trồng hoa nuôi động vật vừa có lời lại vừa là trò thư giãn .....ước gì mình đựoc như vậy:D

8. old_moonlight

Thích đã nhận:
    112
    Mình ko ở HN nên ko biét ở đó có những tiệm bán lan nào, nhưng tất cả những tiệm bán lan, và phân bón, cho lan, mình thấy đều có những sản phẩm đó, bạn có thể đến tiệm bán lan bất kỳ nào đó hỏi, mình nghĩ là đều có

9. hoahongxukhac

hoahongxukhac Member

Thích đã nhận:
    1
    nên dùng B1 nước ( 02 ống cho 1 bình 1,5 lit ) 1 tuần phun 1 lần

10. meocondihocvo

Thích đã nhận:
    48
    àh mà bạn ơi cho mình hỏi cái câu nữa ..mình dùng nước vo gạo tưới ko biết nó có ra nhìu rễ không nhỉ bởi mình thấy trong nước vo gạo có rất nhìu B1 ..rất tốt cho cây cảnh trồng trên đất ko biết lan có tốt ko nữa mà mình hỏi ai ở hà nội chỉ giúp mình mua cái loại thuốc " Liquinox Star " sao ko thấy ai trả lời nhỉ.............................cố lên mọi người ơi

11. old_moonlight

Thích đã nhận:
    112
    Nước vo gạo tuy có B1 nhưng rất ít so với thuốc có chứa B1, hơn nữa nước vo gạo chỉ dùng tưới cây trồng ở dưới đất, nếu tưới lan chất trong nước vo gạo lên men, và sẻ làm cho cây bị nấm, lợi ít hại nhiều, nếu có phun thêm thuốc diệt nấm càng ko tốt, chỉ phun thuốc bất đắc dĩ, thuốc thường làm ảnh hưởng ít nhiều đến phát triển của lan

12. pass

pass Member

Thích đã nhận:
    4
    Cách này OK. Tui làm rồi, bình 5lít ngâm 3-4 viên. Tuần phun 1 lần, rễ ra khá nhanh
    Ghi chú: Hũ B1 giá 4k hoặc 5k gì đó.

longbeo thích bài này.
  13. tienpv

tienpv Member

Thích đã nhận:
    0

trên đường hoàng hoa thám (chợ bưởi) ở mấy cửa hàng bán phong lan
    bạn vào cửa hàng nào to thì hỏi đừng hỏi mấy cửa hàng bán ở vỉa hè chung nó không có đâu

14. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Cứ đến phiên chợ Bười, Mơ hay chợ Hà đông.. bạn cứ ra chõ máy hàng bán Lan, gần đó sẽ có hàng bán phân bón cho các loại cây. Hỏi mua loại thuôc nào có loại đó

15. vokimthoa

vokimthoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    bữa em thấy trông đây có địa chỉ đó chị vào tìm xem .
    ...................................
    Rao vat

16. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Tôi thử b1 viên ngâm cho tan ra rồi tưới caay rồi.. hình như trong vien b1 đó có chất phụ gia gì đó ko hợp với Lan nên towsi máy lần cây có triệu chứng đòi hy sinh nên ko dám manh động nữa. Cứ làm 25k/lọ B1 nướ về dùng dần cho lành bà con ạ

17. nhatkhoaa

nhatkhoaa Member

Thích đã nhận:
    1
    B1 nước của thailand tên thương phẩm Là gì nhỉ