Chỉ giúp mình với các bạn ơi

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Arihuy, 20/1/08.

1. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá mình là KCX, nó bị sình bụng hơn tuần nay. Nó laị ko đi phân, cứ bơi ngữa ra. Mình cho ăn thì nó cứ bơi ngữa vậy mà ăn. Các loại thuốc của các anh em trên diễn đàn chỉ mình đã dùng thử đều ko có kết wả. Thậm chí mình lấy thuốc của thằng cu nhà mình (nó 3 tuổi) cho cá uống cũng ko thấy hết. Mình thật sự pó tay. Anh em nào có cao kiến gì chỉ giúp mình ko ~X(.
    Hiện tại mình chỉ cho ăn thức ăn khô (loại XO Humpy Head), chỉ cho ăn vài hạt cầm chừng => thấy nó chẳng đi phân. Mà cá mình trước khi bệnh đến nay ko đi phân trắng dạng sợi đâu các bạn nha. giờ nó cứ bơi ngữa vậy :crying:.
    Mình xài lọc tràn như của anh TPA, có cây sưởi => nói chung chất lượng nước là ok.

Mong anh em có chỉ dẫn giúp mình sớm. Chân thành cảm ơn trước.

2. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Cách này em nó nói trong 4r rồi ! Nhưng không biết bác có dám chơi hay không thôi ! Lấy ống chích rút hơi trong bụng ra ( nơi chích là : điểm cuối của tay bơi (bên phải) xếp dọc trên thân cá về phía đuôi , đâm đầu kim vào đó ( xuyên qua lớp da và thịt ) hút ra từ từ , nếu thấy nứơc vàng sệt thì chính nó rồi, hút khoảng 1/6 ống tiêm là ok ! thả em nó vào hồ ít nứơc ( vừa đủ bơi ) cho vào trong nứơc có muối và 2 viên Metrodinazonl
    _ Mỗi ngày làm 1 lần , khoảng 1 tuần là ...... chết , ý lộn là hết :D , nhưng hãy cẩn thận vì không chừng bác đâm trúng gan thì coi như teo , trong thời gian chữa trị kô cho ăn gì cả nhé ! hết bệnh mới cho ăn ! :x
    _ Có ai có ý kiến gì xin chỉ giáo cho em với nhé các bác ! :x thank

3. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Quả thật là quá nguy hiểm, chỉ cần chọc sâu vào một chút là tới ruột gan em nó rồi. Cách này mạo hiểm quá.

4. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn bạn yeubelam nhiều. Nói thật nha mình mới nuôi cá ah, chắc ko dám làm cách này rùi. Còn cách nào khác ko vậy :crying:

5. chuaterungxanh

chuaterungxanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cách này ghê nhỉ mình cũng hôk dám làm đâu.Mình cũng có 1 em bị sinh bụng nè

6. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ko lẻ hết cách hả các bạn. Nhìn con cá cứ bơi ngửa bơi nghiên nhìn xót quá ~X(

7. kendin

kendin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em không chừng cá pác ăn nhằm loại thức ăn khó tiêu (hoặc là ăn tép hay cá quá lớn mắc xương trong pụng gòy). Theo em thì chỉ còn cách ngưng cho ăn, chừng nào nó đói quá đòi ăn thì cho 1 ít. Còn lại cho viên sủi vitamin cho em nó có đề kháng cầm cự... Khi nào hết em nó sẽ đòi ăn lại thôi.

8. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bây giờ mình cũng đang cho nó ăn cầm cự, nó vẫn ăn bình thường. Nói nhự vậy có thuốc nào hỗ trợ tiêu hóa xương cá nhanh ko vậy. Có cần cho thuốc ampi hay kháng sinh gì ko. Rất mong sự hỗ trợ từ các bạn.

9. kietvnpt

kietvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    (Yeubelam): cá mình củng bị sình bụng nè, chữa hoài mà không hết. bác nói rỏ hơn đi tiêm vô bao sâu( cá mình 1.5 tuổi bằng một bàn tay xoè), nó nằm luôn rồi!

10. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Theo tôi , thử cho cá nhịn ăn mấy hôm xem sao.Đây thực sự là bị sình bụng tương đối nặng rồi đây
    Cách của yeubelam hơi mạo hiểm.

11. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tiêm cá nếu đòi hỏi phải co kĩ thuật,nếu ko sẽ làm cá ko còn bệnh nữa ..vì chết queo chưa kịp bệnh nặng.
    cá sình bụng mà ko đi phân trắng=>cá bị tắt ruột rồii,cái này mình ko dám chỉ ẩu,mong các bạn có kinh nghiệm đóng góp ý kiến

12. GOD_FATHER

GOD_FATHER Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo cách anh Thantailahan:1 viên Metronidazol/8lit nước(khá đậm) + 2 viên Subtyl/35lit nuớc + 2cc BIO-Dexa/35lit nước.Với tỉ lệ như vậy trong 75 lít nuớc .Hai ngày em thay nước 1 lần 35lit(vì thuốc quá đậm nên phải thay thường xuyên nếu không mắt cá bị mù) và thay thuốc theo tỉ lệ trên.Khoảng 4 ngày thì cá khỏi phân trấng,hoặc còn rất Ngắn khoảng 1 cm.Dến ngày 5 thì cá ăn ,em chỉ cho ăn cá Trâm,Nay cá đã đi phân đen.Có lẽ con cá nay hợp với phương pháp giống của anh Thantailahan.Cảm ơn mọi người quan tâm.