chỉ hộ em cách phân biệt khuyên trống mái

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi chunghieupro, 12/6/08.

1. chunghieupro

chunghieupro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các bác giúp em phân biệt khuyên trống mai với . Em mới chơi nên ko biết
    Xin cảm ơn

2. tuanhd

tuanhd Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên đọc lại những bài nói về cách chọn chim mộc. Nhưng nói chung là vấn đề này khó. Bạn phải tự tích lũy kinh nghiệm cho mình thì mới có sắc xuất cao khi phân biệt. Tốt nhất là nên nhờ cao thủ dẫn dắt thì mới nhanh "lên".

3. kimtrang

kimtrang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn có thể cho mình đường link ko ? mình tìm không thấy

4. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Nếu là khuyên xanh thì nên chọn những con có màu sắc sặc sỡ hơn những con khác, ví dụ như màu vàng ở cổ và ở đuôi vàng hơn những con khác. Con mái thì màu nhạt hơn, người ngắn và tròn hơn.
    Đấy là khuyên xanh, còn khuyên nâu thì chịu.

5. chao mao

chao mao Guest

bác cứ thổi tu là biết ngay thôi độ chính xác 90% đấy ,em cư coi như bác chưa biết thổi em dậy bác nha :bắt con chim Khuyên(CK) tay trái cầm chân nó,tay phải dùng ngón tay trỏ và ngon tay đeo nhẫn kẹp nhẹ vào cổ ck nhớ là chỉ kẹp để giữ chim thôi kẹp mạnh chết đó,đặt cả thân ck vào lòng bàn tay phải sau đó bác thổi lông ở hậu môn chim nếu thấy cả cái hậu môn nhô cao lên và hơi ngửa về phía sau,mà theo em bác cứ nhìn thấy hậu môn(TU) to là đực rồi ,chúc bác thành công,nhớ cám ơn em một cái nhé chẳng thấy ai cám ơn gì cả.chào bác

6. Như Khang

Như Khang Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình thấy cách phân biệt khuyên đực, cái của bạn chào mào hay đấy. Độ chính xác cao.
    Xin cảm ơn!

7. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn bác

bác quả là cao thủ. nhờ bác mà em biết thêm 1 cách phân biệt trống mái. một lần nữa chân thành cảm ơn bác.

8. Lê Thiên Minh

Lê Thiên Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nói chung chơi khuyên này cần phải có kinh nghiệm nguyenquy ah. Chẳng ai vừa chơi mà đã chọn được Đực cái đâu. Cần phải đóng học phí hay còn gọi la tiền Ngu thì sau này mới chon được. Cách chọn như chaomao là được 90% rùi đấy. Khuyên đực cái phân biệt bằng thổi Tu la chuẩn nhất vì có con chim khuyên đực người ngắn tròn như khuyên mái ( con goi la dáng mái ) va có khuyên đực người dài to cao.... bạn cần phải có thời gian nhung lam như bác chaomao la chắc ăn đó

9. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bạn chịu khó lên chợ Buởi đóng học phí chỉ sau 30 phút là có kinh nghiệm chọn chim khuyên. Cách của chào mào rất hay

10. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bổ sung thêm cho bạn chaomao ty:
    - Chú nào hót chuyện -> Đ (100%)
    - Chú nào có vệt vàng chạy dưới bụng -> Đ
    - Chú nào tiếng kêu có âm vực cao cuối tiếng -> Đ (mái thì ngược lại: tiếng kêu tắt dần)
    - Chú nào có tu dài+thẳng -> Đ
    Ngoài ra khi bạn nhìn quen, bạn có thể nhìn tướng mạo chú chim để đánh giá thêm nữa nhé...

11. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cách chọn chim khoen bổi trống.
    Trươc tiên tìm bắt chim trong lồng chứa lựa con mình dài, khoen dầy lớn còn nguyên vẹn. Đem nhốt lồng riêng để cách xa nghe chim kêu, bây giờ ta phân biệt trống mái bằng tiếng kêu. Thưởng sau khi tách ra để xa chim kêu ''chep'', nếu chim trống sẽ kêu tiếng ''chép'' mốt âm thật lớn ,thật đanh chắc, cao mà rõ ràng dứt khoát. Còn chim mái kêu tiếng ''chiu'' dịu dàng, nhỏ mà kéo dài''chiu..iu''. Vào thang 10 chim có lữa, khi tách ra chim bổi có thể líu ngay.

12. khuyen_kute

khuyen_kute Active Member

Thích đã nhận:
    2
    cau tu của nó gần về phia duôi nữa ^^ :D em thấy ngừoi ta bả thía hihi

13. TUXIBABIRD

TUXIBABIRD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33

Bác Chao mào và Bác Anh có cách phân biệt K trống mái hay ghê, em thấy các cách bác đưa lên chính xác đó. em cũng đã từng chọn theo cách của bác anh. tỷ lệ trên 90 %
    Cảm ơn 2 bác, Chao mào và Anh:laughing:

14. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Nếu như cách chọn của bác Anh là 100% là đực rồi còn gì sao mà 90% được hả bạn vì nó đã hót chuyện. Nhưng mua chim mộc cả đàn ở trong 1 lồng thế thì làm sao mà con chim dám hót chuyện đúng không. Tôi bổ xung thêm cách chọn khuyên nữa nhé. Con đực thường có dáng đứng cao hơn con mái và tư thế chân choãi ra như hình chữ V úp ngược, còn khuyên mái thì tư thế chân đứng kiểu // nhau chỉ hơi choãi tý thôi. Tóm lại cứ thấy con nào dài người cao chân thì bắt, thường đó là con đực nhưng muốn bắt 10 con được cả 10 con đực thì phải đóng phí thì mới nhớ được. Tham khảo các ý kiến trên đây và tự mình đúc kết mà chọn chim sẽ tốn ít học phí mà vẫn chọn được chim một cách nhanh chóng. Chúc các bạn chọn thành công và bắt được con chim hay.

15. chao mao

chao mao Guest

với những con Khuyên chúng ta bắt ở các hàng thì khó mà thấy nó hót chuyện đấy các bác ạ,và nó cũng bay loạn xạ lên thì chúng ta cũng khó mà đánh giá được dáng chim đúng không làm sao mà nó chịu đứng yên cho chúng ta nhìn nó chứ Khuyên bổi mà,vậy lên theo em các bác cứ chọn các là thổi Tu đi nó không thể chính xác 100% như của bác Anh_được nhưng nó thực tế hơn dễ áp dụng hơn các bác ạ
    Chúc các bác thành công chọn được nhiều em Khuyên hay ,như ý nhé,cám ơn các bác đã đọc bài.

16. nguyenquy

nguyenquy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    không phải là tiền ngu đâu mà là tiền kinh nghiệm thôi. em đã đóng nhiều vào cái khoảng đó rồi.bác đừng cười em nhưng em thấy nó thật xứng đáng. tất cả vì sự nghiệp

17. Gialang

Gialang New Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì nuôi nhiều con nhốt chung một lồng.......nuôi hoài còn nào đẻ là con mái chính xác 100%.

18. dangcuong

dangcuong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Tôi thấy chọn chim đực bằng cách như bác chào mào là chính xác nhất, sau đó công thêm bài của Tu Xi Ba nữa, chúc thành công