Chỉ mỏ của chim cu gáy có quan trọng không?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cdtshau, 7/9/08.

1. cdtshau

cdtshau Member

Thích đã nhận:
    47
    Cho mình hỏi một số vấn đề sau về chim cu gáy:
    1. Mình ở Bạc Liêu thấy một số người chơi cu lâu năm khi chọn bổi nuôi rất quan trọng chỉ mỏ, vậy xin các cao thủ của ABV có thể giảng giải cho mình rõ hơn?
    2. Cu gián cánh có phải là cu hay hay không? Theo mình thấy cu vùng Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau thì con nào cũng gián cánh hết. Nếu anh em nào thích có dịp đi xuống miền Tây, đi ngang Giá Rai - Bạc Liêu mình sẽ tặng 1 con bổi gián cánh (nhưng phải báo trước 1 tuần nha).
    3. Trước đây mình thấy trên diễn đàn có phân biệt chim miền núi (chim rừng) và chim đồng bằng (chim ruộng). Nhưng theo mình thấy chim đồng bằng cũng có 2 loại: vùng nước ngọt (An Giang, Đồng Tháp....) và chim của vùng nước lợ (huyện Cần Giờ_TP.HCM, Vĩnh Châu_Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau ...). Về màu lông của chim vùng này thì khác rất rõ so với chim vùng khác là có màu mốc đạc trưng. Các anh em ai co chơi chim vùng này đóng góp ý kiến cho mình nha?

2. phongdongthap

phongdongthap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    475
    Chào bạn! vậy là ở vùng đồng bằng mình có được thêm 1 chiến hữu nữa rồi, mừng quá! Bạn nói đúng, cu vùng nước lợ có đặc trưng là to con hơn cu vùng nước ngọt, với lại bộ lông mốc đặc trưng. Còn việc cu dán cánh có một số người bảo thế này thế khác, không dám nuôi...Theo mình biết và thông qua diễn này, có nhiều ý kiến của các anh em gần xa thì cu này rất hay và hiếm, bằng chứng là ở Đồng Tháp của mình có ông bạn nuôi con này, hiện nay làm mồi rất hay và may rừng. Vài ý cùng bạn. Thân! À, mình ở Cao Lãnh - Đồng Tháp, thỉnh thoảng mình thường đi công tác ở Cà Mau và Đại học Trà Vinh ...Khi nào có dịp nhất định mình sẽ ghé bạn, nhưng mà bạn có thể cho mình xin vài thông tin, số đt liên lạc...để có dịp mình sẽ phone cho bạn!

3. cdtshau

cdtshau Member

Thích đã nhận:
    47
    Thân chào ban phongdongthap!
    mình thỉnh thoảng cũng có đi đến Long Xuyên, Cao Lãnh nhưng do đi công tác nên k có thời gian rảnh. Nếu có dịp đi ngang Giá Rai xuống Cà Mau thì đ cho mình ( bạn cứ nt và tên vào số 01229855693 mình sẽ đt cho bạn biết số). Rất vui khi được gặp bạn. Quê mình ở Củ Chi - TP. HCM nên chỉ biết tiếng cu vùng Tây Ninh, Sông Bé chứ chua có dịp nghe cu của vùng Đồng Tháp hay cu hay của miền Trung, miền Bắc, rất hân hạnh được học hỏi bạn. Mình cũng chỉ là lính mới trong nghề này thôi. Thân chào.

ancugay thích bài này.
  4. kietvnpt

kietvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    228
    bạn phải cho địa chỉ và cả số điện thoại để ae còn giao lưu nữa chứ!! !

ancugay thích bài này.
  5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to bác cdtshau, trước đây em cũng hay xuống huyện Hòa Bình chơi lắm, mà Giá Rai thì cũng gần Cà Mau rồi phải không bác ? Bác cứ cho anh em địa chỉ và số đt đi, biết đâu mai mốt có dịp anh em giao lưu bác nhé. Chúc bác vui.

ancugay thích bài này.
  6. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    to anh Phong, chờ anh Nhã làm lụp xong cho anh là anh em kéo xuống Cao Lãnh làm phiền anh đó. Hehe. Chúc anh và gia đình luôn vui,

ancugay thích bài này.
  7. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    to anh Phong, chờ anh Nhã làm lụp xong cho anh là anh em kéo xuống Cao Lãnh làm phiền anh đó. Hehe. Chúc anh và gia đình luôn vui.
    Anh chờ, nhưng mà nhớ là xuống anh khi nào anh cho về mới về nhé....!

khietphukiet and ancugay like this.
  8. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Thế cá Linh đã lớn chưa? Nhiều cá Linh và Chuột không anh? Anh em ở luôn đấy không về nữa thì anh mệt đó :laughing: Ha ha ha. Cứ chờ nhé anh

ancugay thích bài này.
  9. phongdongthap

Thích đã nhận:
    475
    Cá Linh lớn rồi, mà lớn nhỏ gì cũng có hết, cứ xuống đi, mỗi ngày anh dẫn đi nhà một ông bạn chơi cu, xoay vòng là mệt luôn.

khietphukiet and ancugay like this.
  10. TRONG NGUYEN

TRONG NGUYEN Guest

Mấy hôm nay bận việc gia đình nên không thể lên diễn đàn ... hôm nay trở lại .... Ái chà chà ! ... sao lại kẻ ngoại đạo ... Nguyên đọc toàn những điều nghe mất đoàn kết quá ... thôi nghen ...
    Để Nguyên nói chuyện cái chỉ mỏ hay chỉ dàm cho nghe nghen ...
    - Một số nghệ nhân cho rằng chỉ dàm không quan trọng , to cũng được , nhỏ cũng được , dài quá khóe cũng được , chưa tới khóe cũng được , chỉ dàm phía cuối hơi ngã , cong xuống dưới ... có con chỉ dàm nhỏ ở đầu mà to , nở ở đuôi ...
    Nhưng theo Nguyên thì chỉ dàm vô cùng quan trọng , cái chỉ đó nói lên rất nhiều điều ...
    Tại sao có người cầm con mồi trên tay và nói con này kèm ngoài khỏi chê , con kia kèm trong , kèm ngoài đều có cả là sao vậy ?
    1. Chỉ dàm nhỏ và thẳng , dài quá khóe ... tức là vệt đen đi qua cái khóe của con mắt .... thì anh này bền bĩ , bài bản , kèm ngoài cũng như kèm trong đều như nhau .... điểm đặc biệt của anh này mà mọi người thường không để ý đó là khi nó cất tiếng chiêu .... bổi sẽ bay đáp ngay vào tàn cây ... chứ không bay vòng vòng rồi mới đáp vào tàn ... nên nó đã được rất nhiều nghệ nhân chọn nuôi .
    2. Chỉ dàm to và thẳng , dài quá khóe ... anh này cũng bền không kém anh ở trên nhưng giọng gáy không nhanh bằng ... vì loại chim có chỉ dàm to thường là sấm thổ hoặc thổ ... rất dà mồm , để bổi treo gần nó thì lâu mới nổi ... vì khi bổi vừa mở miệng là nó đè ngay ...
    3. Chỉ dàm chỉ có một chóp ở ngoài , cách một khoảng trống nửa mới đến con mắt thì anh này kèm ngoài khỏi chê ... nhưng khi bổi nhập tàn thì .... thèm dật ... cho nên loại này nuôi thành mồi người chơi dễ mang bệnh tức ...
    4 . Chỉ dàm chỉ có một vệt sát con mắt còn phía ngoài trống trơn ... con này nước ngoài không phóng không rước ... nhưng hậu chấp nhận được... nhìn chung là không hay .
    5 . Chỉ dàm hơi cong xuống dưới ... anh này thích hợp làm mồi đánh đất ... ta để ý khi bắt được những anh bổi này thường thì khi đấu với mồi một lúc thế nào ảnh cũng xuống đất sau đó mới lên cây ... hoặc ở dưới đất ăn bay lên cây ...
    6. Chỉ dàm hơi nở về đuôi ... bền bĩ , không bao giờ bỏ bổi ....
    - Còn con cu dán cánh hay dán quy thì sao ... con dán cánh thì có biệt tài gù hậu khỏi chê ... còn hay dở thì tùy con ... chứ không nhất định là có lông trắng là hay cả đâu .
    - Cu mỗi vùng đều có những đặc trưng riêng nên có màu lông và hình dáng hơi khác nhau cũng là chuyện đương nhiên ...
    Có vài lời gởi đến các bạn ... thân chào .

11. cdtshau

cdtshau Member

Thích đã nhận:
    47
    to Trong Nguyen:
    Lâu quá mới thấy anh xuất hiện, đọc bài viết của anh quả là mở mang kiên thức đó. có dịp đi Tây ninh nhất định sẽ tìm anh đó. Chúc anh vui.

ancugay thích bài này.
  12. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    cảm ơn trọng nguyên,ai có thêm kinh nghiệm thì trả lời cho em nó nhờ! nghe người ta bảo tặng cánh gián thì bát nháo cả lên! ??//?

Last edited: 29/10/13
    tienhungtn and ancugay like this.
  13. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Có lẽ Bác cucucucucu này chưa biết về những cái top này .... Nó từ đời thưở nào Bác ạh..... và những bạn của top này cũng ít or ko vào nữa đâu ..... Bác lục lại những cái củ nhưng em thấy nó ko phù hợp lắm nên ko ai trả lời nữa đâu....
    Thân mến

14. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Chắc cụ ấy là chuyên gia khai quật các bài cũ, e thấy cụ ấy quật lên nhiều bài lắm, nhưng vậy cũng hay. Biết đâu nó lại trở thành một chủ đề nóng thì sao?

tienhungtn, nguoidaugio, GHT and 3 others like this.
  15. cucucucucucu

cucucucucucu Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    593
    mình mới gia nhập có biết gì đâu, thấy đăng lâu rồi nhưng nghĩ ae vẫn tranh luận nên tớp vài câu cho sôi nổi thui mà!

tienhungtn, ancugay and nguoidaugio like this.
  16. Quangloc40

Quangloc40 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin chào minh mới bắt một con chỉ mỏ co long trắng không biết như thế nào ae cho minh ý kiến tham khảo nhé xin cảm ơn

17. Quangloc40

Quangloc40 New Member

Thích đã nhận:
    0
  18. Quangloc40

Quangloc40 New Member

Thích đã nhận:
    0