Chỉ số IQ mái rặt nhà Em

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Coc Tia, 29/3/13.

1. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mái Rặt Nhà Em Có ChỈ Số IQ Rất Cao​

Thành ngữ cửa miệng của những người hay dùng trí nói về sự an nguy có câu:
    "Nơi nguy hiểm cũng là nơi an toàn nhất" - Đấy cũng chính là lời bàn của Tôn Tử trong cuốn Binh Pháp của mình, tuy nhiên ông khuyến cáo: Mưu lạ này chỉ dành cho người can đảm và thông minh. Mấy nghìn năm sau Khổng Minh ngẫu hứng trong "Không Thành Kế" nhẹ nhàng đuổi Tư Mã Ý như đuổi 1con gà con vỡ đòn....hehehe

Tuy nhiên cũng có chuyện: 1 tên khùng thấy 2đám giang hồ tử chiến trên phố, do nghiện sách Binh Thư thằng này nó ứng dụng luôn, lao vào giữa đám côn đồ kia mong rằng chốn ấy là an toàn nhất... Khi tỉnh lại nó thấy mình nằm trong bệnh viện và bị băng bó đầy mình nó ngửa cổ than rằng, Binh pháp diệu kế thuộc làu làu ai bằng ta cho đc đc? Vầy sao lại cho nó kết quả bi thảm như vầy...hahaha :laughing:

Trở lại vấn đề chính: Con mái rặt nhiều đời trống nhà e chẳng đọc binh thư gì sất vậy mà khiếp về cái chỉ số IQ của nó...Truyện là thế này: Nó chịu trống rồi sau đó k lâu xù lông không chịu trống nữa, nhưng e săm soi ngóc nghách tối tăm khắp vườn k hề thấy trứng cũng như là nó nằm ấp chỗ nào- kể cả 1 lần đêm e rượt 1 chú gà loạn cả vườn vụt qua cả chỗ nó nằm mà nó im thin thít, kết quả vớ đc 7 quả của con mái ô nằm chỏng trơ giữa vườn. Vậy mà sáng vẫn thấy nó ra ăn thóc gạo và mồi tươi rồi lại biến mất luôn cả ngày, (mà cái giống này cảnh giác khiếp lắm mọi lần ngủ là tít tắp ngọn xoài”)...
    E nản thôi thì kệ xác nó, bỏ lên rừng cả tháng còn về thì lo gì, bỗng 1 hôm có thằng hàng xóm bị em thu phục nhân tâm vì ngày trước hay rình ăn trộm trứng cho vợ, thế là 1 hôm e gom 5con mái đẻ đc 1 rổ cho luôn nó khoảng hơn 30 quả với thái độ lịch sự tử tế vô cùng, từ bấy k thấy mất trứng nữa – (e hay đánh dấu trứng để những quả cũ thì chén trc....)
    Nó thì thào: a ra bờ rào mà nhặt trứng vào...kẻo ngta lượm mất. (Giống y giọng của những con vật trong chuyện Tấm - Cám vây..."cục ta cục tác cho ta nắm...")
    Hóa ra con mái này khiếp thật, đẻ ngay cạnh bờ rào chỗ ngã tư trong xóm e, chỗ rất nhiều bà sồn sồn buôn chuyện khi nóng k ngủ trưa đc, chỗ này còn có cột điện cao áp thắp sáng suốt đêm, đã vậy là nơi đỗ xe, xe cộ í ới đợi nhau, vê rú ga rồi ra vào tấp nập nhất và ồn ào nhất...Đúng là nơi bất ngờ và nguy hiểm với tính nhút nhát vô cùng của nó!

E nghĩ thầm: Khá khen cho mày đã đánh lừa đc ông mất công đi tìm trứng, khoảng dăm bảy hôm sau thì trứng nở, tiếc rằng trc đó qua 2 hôm trời mưa to kinh hoàng e nghĩ trứng ngập nước thì ung hết nên sốt ruột tò mò chờ nó đi ăn thì đập ra 1 quả thấy vẫn có con sống ngọ nguậy nên thôi...Kết quả ung 1quả nữa sau khi nở, chỉ còn 0000000003 chú nhìn như bác nguyendinhtrang tả và đã tích tích đi kiếm mồi, tuy nhiên bọn nó nhát như cáy ngày, chưa thấy người đã mất hút con mẹ hàng lươn.

Thôi vòng vo Tam quốc nỡ bác chơi gà đá đọc xong nóng mắt thì phiền, e up vài cái ảnh các bác xem cho vui…Tuy nhiên để bài viết nó xuôi tai e đã gia giảm tí ti chi tiết cho hợp lý thôi à, ví dụ: Mái rặt nhà e đẻ ổ này 35 quả thì e cắt đi chỉ còn 05 quả thôi cho nó chuẩn rặt, gà con nở ra con thì cạc cạc như vịt gạ trống ngay còn trống thì gáy tè té te te luôn chứ k kêu “tích tích…” theo mẹ kiếm mồi như e mô tả….Mong các bác rộng lòng khi đọc bài – vì xem ảnh e chụp là chính nhé….hehehe =))

Mấy hôm nữa rình đc tụi nó đi ăn và vắt vẻo ngủ trên ngọn cây e lại chụp phục vụ các bác yêu thích và chơi gà rừng như em.

Bộ mặt luôn lo lắng và đầy cảnh giới...=P~

Ngã tư ồn ào nơi nó chọn làm ổ là 1 bụi mía tàn - nhìn từ phía ngoài

Các bác nhìn căng mắt hết cỡ chưa chắc đã thấy nó nằm

Cận cảnh ổ đã nở bên gốc mía cụt và nhìn phía trong vườn...

2. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    chổ của bác ko có chó mèo ạ.......

nhưng phải công nhận con mái nhà bác nó chịu chơi thật......ở đâu ko làm chơi ngày vỉa hè.....mà bác viết văn cứ như kể chuyện cổ tích ấy.....thôi thì cố nuôi 3 em nó nhá bác.....chúc bác có sức khỏe để nuôi vài em như thế

Coc Tia thích bài này.
  3. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Bản chất gà rừng vẫn còn nguyên , Mình vẫn chưa thấy hình gà con,

Coc Tia thích bài này.
  4. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Chiều nay đi làm về thấy thằng hàng xóm mách là con mái rừng này đánh nhau với mấy con gà tre gà lai để bảo vệ con khiếp lắm, khổ thân nó đêm qua mưa to gió lớn đậu vắt vẻo tít đầu cành xoài thưa thớt lá nên bị ướt như chuột lột, nhưng vẫn nằm im che cho con, vậy mà bị mổ sưng vều mặt mũi thế này, lông lá thì te tua...

Còn con chim này trốn con cắt mới vui làm sao....hihihi

phatqua, xanugl, súnon and 5 others like this.
  5. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    em là em khuyên bác bắt mấy con gà con nhốt lại đi nhá......bác cứ để đó nuôi nó choi choi là nó theo tiếng gọi thiên nhiên đấy....lúc đó mà buồn khóc anh em ko ai dỗ đâu nhá

loc ct thích bài này.
  6. thudihoang

thudihoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Sao Coctia không dùng đèn pin để soi trứng mà lại đập nó như vậy, thật là tiếc cho quả trứng đó. Còn lại mấy em bạn chăm sóc nó thật kỹ vào, chúc nó mau ăn chóng lớn.

Last edited: 30/3/13
    Coc Tia, mechimmc and nguyendinhtrang like this.
  7. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Ừ nhỉ??? Nhiều khi k nhớ ra những cái đơn giản, chắc do chơi nghiệp dư nên a-ma-tơ, bữa trước cũng sốt ruột luộc mất 5 quả vì nó ấp lâu quá, luộc xong cũng k ăn đc vì nó già quá....hì

Thank bác thudihoang!!!!...

nguyendinhtrang thích bài này.
  8. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    Coctia này viết lách khá nhỉ, mục dích mở topic này xem hình nhưng lại đọc hết những gì coctia viết kekekeke..........

Coc Tia and nguyendinhtrang like this.
  9. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Nói chung vườn nhà rộng, nhiều mối và côn trùng, gà con đang bám mẹ đi kiếm mồi, cho nó va chạm mới khỏe đẹp đc, lỡ nó đi thì coi như trả lễ lại thiên nhiên thôi, còn nó sống và ở lại với mình thì đó là lộc trời và làm niềm vui tăng lên nhiều lần bác ạ.

Up vài tấm ảnh cho thứ 2 đầu tuần vui vẻ.

Chiều tụi này đi ngủ sớm lắm, cách đây 1 vài hôm con mẹ nhảy lên nhảy xuống cây để tập cho tụi con leo cây, khi nào thành thạo thì nó mới ngủ cây, thiếu 1con là kéo nhau xuống liền...Mình đành ghá thêm 1 cành cây con con cho tụi nó trèo lên, tuy vậy mẹ gà dẫn con vắt vẻo ra đầu cành đậu...nhìn rất chênh vênh. Để tụi nó yên thân mình đành hy sinh cắt hết quả xoài xanh đi vì cây này ngon nhất nên bị đạo chích rình ăn trộm.

Mỗi lần đưa con rời bụi rậm ra chỗ đất chống kiếm ăn mẹ gà rất cảnh giác cao độ, 1con chim sẻ vụt qua nó cũng ngó nghiêng rất kỹ trong khi mắt rất tinh, theo e thì gấp vài lần gà nhà...

Gà con vụt ra mổ sâu rồi vụt vào bụi ngay, khi ăn hết mồi mẹ con cũng biến luôn, và chưa hề thấy bọn này uống nước...Khả năng nuôi nhốt uống nước sớm làm gà con chết cũng là 1 nguyên nhân...?

Gà con nuôi nhiều trai ngọc trên lưng...và bonus mẹ gà....hehehehe

thuongnguyet, phatqua, súnon and 8 others like this.
  10. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    gà con hình như không phải là cản cùng cha rặc phải không a, vì nhìn thấy gà con hơi sáng màu thì phải, có gì không đúng a bỏ qua.

11. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760

Chính xác bác à, bố là con gà mồi lai, chỉ mẹ nó rừng rú thôi....
    Trước mình úp 1con gà rừng trống nuôi 3-4 năm để nhiều bác thẩm định, vì nuôi nhốt nó giống gà lai quá và lúc chụp thì nó đang thay lông, mấy bác cao thủ đều phán lai, lai, lai, F, F, F....Ngày đó mới chơi k dám mua, bây giờ gặp lại nó ở nhà ông bạn chủ gà cũ mới thấy tiếc hùi hụi đúng là khôn ra thì đã dại rồi, chỉ có điều xác định chơi bời rồi k để bụng nên cũng chẳng nhớ bác nào cả....Cũng như vào box GR comment với bác namquoc cứ ngỡ lần đầu, ai dè sau này mới biết năm trước ở box HM đã va chạm roài...hè hè
    Vậy bác cứ yên tâm với mình thì đừng khách khí....Qua đó mới biết bác là cao thủ GR rồi vì nhìn con bé xíu mà đoán chuẩn k cần chỉnh...Bái phục!!!!!

12. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    đoán mò đó anh, vì nếu dám khẳng định đã không nói thêm câu sau. nhưng gà mái rặc mà dẫn con thì hơi khó sống, mong là a dùng kinh nghiệm + chút may mắn để nuôi chúng lớn thành công.

minhdinh and Coc Tia like this.
  13. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Nói chung do ảnh chụp ánh sáng nữa nên cũng k biết gà con sáng hay tối, có con nhìn thật đậm hơn 1 tí nhưng nhìn chung rất giống nhau thể hiện tính thuần chủng của 1 bầy đàn...
    Bận lắm mình thì ham chơi vài con chim nữa nên gà thả rông thôi, nền đất khu vườn chỗ mình nuôi gà là đất đồi núi và khí hậu phù hợp với sinh trưởng của gr hy vọng nó sống vì thấy bọn gà con khỏe mạnh rồi, ngủ trên cây nữa mà, chỉ sợ thú hoang thôi, may có 2con chó của mình thuộc loại hám chuột sục sạo suốt ngày đêm nên cũng k lo, chỉ sợ cú mèo và chim cắt hay lảng vảng, thêm nữa gà con nở đầu mùa xuân - hạ này chắc phù hợp sinh trưởng tự nhiên, giá như nó rặt 100% thì hay quá, thử nghiệm nuôi bán tự nhiên xem sao...Vì thấy các cụ GR bảo rặt con nuôi khó sống lắm, nhưng chắc nuôi ấp thôi, lai rồi thì dễ sống hơn...
    Cuối cùng vẫn phải chờ kết quả khi gà con biết gáy và đẻ trứng ...y như tự nhiên...hihi vì trước kia đọc 1 tư liệu nào đó thấy viết: Gà rặt ở thiên nhiên từ khi nở ra đến lúc trưởng thành tỉ lệ khoảng 35-37% thôi nên cái gì cũng cần có may mắn.
    Mỗi sáng dậy việc đầu tiên là ra vườn gọi mẹcon nhà nó ăn dế ăn gao lứt(lức)...K thấy cũng ném ra để tạo phản xạ có đk, lúc bé xíu nhát còn hơn mẹ, bây giờ đỡ hơn nhiều...Chiều đi làm về cũng vậy tụi nó cũng mang lại niềm vui nho nhỏ cho mình...

Mẹ con nó đi ăn.

14. philongesc

Thích đã nhận:
    241
    Mấy bác cao thủ cái gì??? mình cũng có 1 cặp GR tầm 9 tháng, biết chắc là gà rặc vì theo sát chúng từ trứng lượm được trên rừng về, ấp, nở, nuôi lớn,.... vậy mà khi mình lập cái topic nhờ mấy bác đánh giá thì bác nào tự cho mình cao thủ đều phán lai, lai, F, F, ......... pó tay mấy cao thủ luôn.

gadep and Coc Tia like this.
  15. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Mình cũng thử test họ rồi: mình bắt 2 con gà rừng tai trắng F (biết rõ con bố và con mẹ) chụp hình đưa lên xem mọi người đánh giá giống F mấy. Vậy mà mấy chuyên gia nói ngay đó là gà tre có tai trắng.
    Giờ gà đã lớn bắt đầu tập gáy. Chụp hình đưa lên không biết có nói là gà tre có tai trắng nữa không đây=)) Tuy nhiên mặc dù hai con này có cùng bố, mẹ nhưng gen trội và lặn khác nhau nên có 1 con trông giống rặc hơn hẳn con kia. Có lẽ cho gà bố 50% cùng gà mẹ 50% phối với nhau có khi ra gà nhiều loại F tùy theo gen trội gen lặn thể hiện ra ở mỗi cá thể! Do đó, đánh giá % máu rừng trong cùng 1 đàn gà lai không đơn giản.
    Vậy nên, cứ tự khám phá, tìm tòi từng bước mà đúc rút kinh nghiệm. Tin ở bản thân mình trước đã.

Last edited: 3/4/13
    dong_pham and Coc Tia like this.
  16. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    nếu đánh giá rừng rặc còn lầm lên lầm xuống ( vì gà nuôi ở nhà khác tự nhiên ) còn gà lai thì chịu chết.
    lấy con rừng cản gà mái CỒ xem, gà f1 không xấu không ăn tiền ( hên xui ).

Coc Tia thích bài này.
  17. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Lại thêm vài cái ảnh chụp chiều khi mẹcon nó mắc màn, trải đệm......hehehehe

Chỗ này rất em và mát mẻ như nằm đệm Kim Đan...:laughing:

Đếm tí....Đủ chỗ hết, nách mẹ k thiếu chỗ...:devil:

Tạm biệt mấy pác nha, khì đây...=;

18. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Sao đọc mấy lần không hiểu ý này nhỉ các bác ơi...? Hay có lẽ chỉ số IQ của e thấp hơn con mái rặt mất roài....=P~

Tiện thể các bác xem giúp mái này F mấy đây và bao nhiêu % rặt....???? Và có họ hàng với e rặt IQ nhà e k nhé, hay là, hay là, hay là là lá la...heee =))

Và mời các bác xem tranh nghệ thuật con cháu ở Os nó vẽ Mẹ Con Gà Rừng và gà nhà đây cho vui...:applause:

loc ct, dong_pham and tuandr like this.
  19. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Bảnh mắt đã dắt con đi kiếm ăn, 5h-5h30 dậy đã thấy nó dong con khắp vườn, có vẻ chăm chỉ hơn gà nhà phải không các bác???

20. philongesc

Thích đã nhận:
    241
    tranh nhỏ cháu của bác vẽ đẹp quá, rất có hồn.................