Chỉ trồng ráy và dương xỉ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi bmk76-bnd, 8/10/07.

1. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Sau một thời gian chơi cá la hán, bây giờ lại muốn chuyển sang thủy sinh và mình định trồng một bể thủy sinh theo kiểu như sau, các bạn góp ý nhé.

Về nền mình chỉ rải sỏi tự nhiên, không cho phân nên gì cả. Cây thì mình trồng chủ yếu hai loại là ráy và dương xỉ. Về ráy thì mình buộc vào đá, còn dương xỉ thì vùi xuống sỏi. Vậy mình muốn hỏi với hai loại cây này mình cung cấp ánh sáng khoảng 8 tiếng/ngày , thỉnh thoảng cung cấp thêm phân nước thì cây có tồn tại được lâu không và cây có phát triển không?
    Bể của mình dài 80 cm, rộng 40 cm, cao 50 cm; 2 đèn 60 cm. Bể này trước nuôi chú la hán rồng đỏ, bây giờ chú la hán đã có chủ mới.
    Mình muốn hỏi thêm là cây dương xỉ, nếu buộc vào đá hoặc gỗ lũa thì có được không? Nhân tiện bạn nào ở HN có khúc lũa nào đã chìm, nếu không dùng có thể tặng hoặc bán cho mình cũng được.
    Xin cảm ơn đã đọc tin.
    Các bạn có kinh nghiệm xin chỉ giáo.

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    ýy tuo7ng3 của bạn ko phải là ko thựchiện được nhưng chỉnh sửa đôi chút: đương xỉ cũng cho bám trên giá thể là đá hay lũa lun vì hi vùi rễ chúng xuống nền thì ....................,có thể bổ xung dd bằng phân nước cũng như ko cần CO2->cây vẫn phát triển tốt thế nhưng nếu có thêm CO2 thì nhìn cây sẽ mướt hơn ^_^, mau làm mau khoe bạn nhé

3. bmk76-bnd

Thích đã nhận:
    7
    Bể mình đã setup xong, nhưng mấy bụi dương xỉ mình không buộc vào đá mà chỉ vùi nhẹ xuống sỏi. Xin hỏi các bạn vậy có được không, hai nữa tình hình là thỉnh thoảng dương xỉ lại nổi cả bụi khỏi mặt nền. Mình cứ để nguyên, liệu dương xỉ có chết?

Mong sớm nhận được câu trả lời.

4. hgcluckybear

hgcluckybear Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc chắn là không chết . Nhưng cũng k hề phát triển vì dương sĩ bắt buộc cột lên giá thể là lũa hay đá chúng mới bám rễ và phát triển lá bạn ạ . Còn phần nền bạn có thể dùng rêu cột thành vĩ bỏ xuống (nếu bạn sợ nền trống ) . Cần phải chăm phân nước thường xuyên để giúp cây phát triển vì nền trơ k cung cấp đủ dinh dưỡng hòa tan trong nước .
    Chúc bạn mau có hồ đẹp .thân !

5. bmk76-bnd

Thích đã nhận:
    7
    @hgcluckybear: mình quên không nói rõ, sau khi nghĩ kỹ mình quyết định bổ sung thêm 5 kg phân ADA hay aquasolid gì đó (mua 40.000 đ/kg), trộn thêm với 10 kg sỏi làm nền sau đó mới trồng cây.

Hiện tại mới chỉ có ráy thì buộc vào giá thể là đá, còn dương xỉ thì mình chỉ vùi xuống sỏi.

Về ánh sáng thì chỉ có hai bóng đàn 30 w của atman (loại 60 cm).

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn tách DX ra thành từng bụi nhỏ 8-10 lá, cột chặt từng bụi nhỏ đó vô cục đá hay nham thạch size 4-5cm...sau đó bạn để vào những vị trí phù hợn dưới nền là xong.

7. joeystimmer

joeystimmer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Nếu rễ DX và ráy có tiếp xúc với ánh sáng (không cần mạnh) sẽ phát triển tốt hơn là vùi hoàn toàn xuống đất anh ạ.

8. biofan

biofan Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi thấy có mấy người chơi DX thuỷ sinh họ khoan lỗ nhỏ vào đá nét một ít đất sau đó cắm DX vào trông rất đẹp

9. moitapchoi

moitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng đang chuẩn bị làm 1 bể ( 1500x450x700) chỉ trồng ráy, dương xỉ và rêu buộc lũa. Các bác cho em hỏi là em trải nền bằng nham thạch được không ( trước em định trải cát trắng )? Lọc thì em có lọc EF4 rồi, đèn thì chuẩn bị mua, em định chơi 3 bóng trắng 1m2. Thanks!!!

10. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo ý mình bạn ráng kiếm vài kg ada loại tốt (60k/kg), không cần nhiều đâu thì bạn sẽ không phải thường xuyên bổ sung phân nước. bạn có thể trải nền bằng nham thạch (rất tốt ý chứ). nhớ là chơi bóng đèn thuỷ sinh nha.
    Thân

11. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Nếu các bạn chỉ trồng ráy, DX và rêu thôi thì:
    - Dùng nền trơ: chỉ sỏi hoặc nham thạch... châm thêm phân nước nếu muốn cây tốt và phát triển, có CO2 càng tốt
    - Trải thêm ADA nếu nuôi tép vì ADA giúp ổn định nước -> tốt cho tép(kinh nghiệm của những người đi trước). Vẫn phải châm phân nước nếu muốn cây phát triển tốt.
    - Rêu và DX nếu sáng mạnh thì sẽ đẹp nhưng ráy nếu sáng mạnh dễ bị bám rêu đen trên lá -> không đẹp, các bạn chú ý để bố trí cây cho hợp lý.
    - DX, ráy hay rêu sẽ phát triển tốt và đẹp khi bám vào giá thể(lũa, đá...)
    Vài ý kiến cá nhân có gì chưa đúng mong các bạn góp ý thêm. Thân

12. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Nếu các bạn chỉ trồng ráy, DX và rêu thôi thì:
    - Dùng nền trơ: chỉ sỏi hoặc nham thạch... châm thêm phân nước nếu muốn cây tốt và phát triển, có CO2 càng tốt
    - Trải thêm ADA nếu nuôi tép vì ADA giúp ổn định nước -> tốt cho tép(kinh nghiệm của những người đi trước). Vẫn phải châm phân nước nếu muốn cây phát triển tốt.
    - Rêu và DX nếu sáng mạnh thì sẽ đẹp nhưng ráy nếu sáng mạnh dễ bị bám rêu đen trên lá -> không đẹp, các bạn chú ý để bố trí cây cho hợp lý.
    - DX, ráy hay rêu sẽ phát triển tốt và đẹp khi bám vào giá thể(lũa, đá...)
    Vài ý kiến cá nhân có gì chưa đúng mong các bạn góp ý thêm. Thân