Chia sẽ 1 ít kinh nghiệm giúp anh em dưỡng gà tơ bị nhát !!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi TeddyPhamHung, 16/6/11.

1. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    Điều này em đã tìm hiểu và rút ra được kinh nghiêm bằng 2 em gà tơ đã chết vì nhát người bỏ ăn kiệt sức và chết !!!
    Gà tơ trong giai đoạn từ 3-7 tháng là giai đoạn dễ bị suy nhất vì trong giai đoạn này gà vừa phải phát triển về tầm vóc vừa phải phát triển lông hình, nên cần phải chú ý đến chế độ dinh dưỡng bổ sung nhiều đạm nếu có điều kiện kinh tế nên cho ăn sâu trong thời gian này.
    Nếu trong nhà bạn có 1 chú gà bị nhát người thì việc đầu tiên bạn cần làm là thay đổi vị trí đặt máng ăn gấp tránh để ở phía gần người đứng và nên để ở 1 gốc sâu tối của chuồng gà. Nước uống cũng thế ! Cái này là do minh quan sát thấy như thế.

Nếu gà của bạn đã bỏ ăn trong nhiều ngày và năm rũ rượi 1 gốc (đây chỉ là đối với trường hợp gà nhát người nhé ), cách tốt nhất là các bạn nên tự mình nhét thức ăn vào miệng gà trong vòng 1 tuần tốt nhất là 2 tuần. Và cho uống Vitamin B-complex bổ sung hoặc vitamin C. Riêng mình thì minh cho uống Enervon-C ở người viên màu cam cắt làm 3 cho uống sáng - trưa - tối.

Thức ăn trong giai đoạn gà bị suy này là mình nên bổ sung thật nhiều đạm cho gà. Giải pháp tốt nhất là cho ăn sâu super worm và cơm ( cho dễ tiêu hóa ). Bóp chết sâu trước khi cho gà. Nước uống thì chỉ cần thay nước sạch hàng ngày để gà tự uống. Vì gà là loài ăn và bài tiết rất nhanh nên tốt nhất là khoảng 3 tiếng là cho ăn 1 lần cả sâu cả cơm.

Và thời gian suy gà này không nên úm gà ở chỗ chật hẹp bằng đèn mà nên cho gà vào 1 chuồng diện tích 60*60*60. và có cây đậu để gà đậu. Vì trong thời gian này gà rất dễ bị nghiêng đuôi và lật mồng ( nếu là mồng dâu và mồng lá )
    Trong suốt thời gian gà bệnh các bạn cũng đặt máng ăn ở 1 gốc sâu trong chuồng luôn nhé.

Về sưỡi ấm bằng đèn thì có hay không có cũng không sao nếu bạn che chắn kỹ !
    Và vấn đề khuyến cáo cuối cùng là không nên sử dụng thuốc kháng sinh vì nếu dùng kỉ thì không qua nếu quá liều thì nguy tốt nhất là không dùng. Không nên sử dụng thuốc dồn dập và nhiều loại thuốc cùng 1 lúc. Chỉ cần cho gà ăn đủ chất và ăn no bổ sung vitamin là được

Cách cho ăn và uống thuốc như trên cũng có thể áp dụng cho 1 số bệnh khác để bồi dưỡng cho gà + kèm với thuốc đặc trị !!!

Trên đây chỉ là 1 ít kinh nghiệm giúp anh em mới chơi nếu có gặp.

Nếu thấy có ích thì hãy làm nhé !!! :-*

2. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Thanks bác đã chia sẽ này. Những kinh nghiệm rất quí báu

3. firstkiss

firstkiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Gà rừng mới nhát như thế thôi! Chứ trước giờ mình chưa thấy gà ta mà nhát đến thế...

gadep thích bài này.
  4. TeddyPhamHung

TeddyPhamHung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    617
    đấy là bạn chưa thấy đó thôi ^^! .......................................................

5. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    vậy áp dụng bài này để thuần gà rừng luôn nhỉ
    :D

6. phucdaiduong

phucdaiduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    225
    Gà tơ chăm sóc hàng ngày thì cũng không nhát lắm đến nỗi bỏ ăn. Đôi khi mình còn để tụi nó đói rồi bắt ra ngoài cho ăn để tập cho dạn người. Nhưng cách của bạn cũng rất hay với mấy em quá nhát.

7. nguyenvanhen

nguyenvanhen Member

Thích đã nhận:
    8
    Không thấy bạn nói đến cách làm thế nào cho con gà nó dạn người cả?

8. fangdue

fangdue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    muốn gà dạn người cũng k khó lắm,quan trọng là bạn dành thời gian cho nó nhiều hơn 1 chút,hay ngồi chơi với nó(30-40 phút thôi)(ban đầu thì nhốt trong lồng,bạn ngồi kế bên,chơi với nó,hay cho nó ăn : rau,cỏ,mồi.v.v...) chủ yếu cho nó quen khi thấy mặt bạn ở đó với nó, sau giai đoạn này,khi nào bạn tới gần lồng nhốt mà chú gà không còn phản ứng sợ sệt hay nhảy trốn lung tung nữa thì chuyển qua tập làm quen trong môi trường thả rông,bạn cũng ở đó với nó,nhưng k nhốt trong lồng nữa,thả gà ra,cho gà đi vòng vòng phía ngoài với bạn(trong sân nhà,bạn có thể kiểm soát được lúc nó trở chứng thì k sao,nếu vườn rộng,có thể buộc 1 chân gà vào dây,đầu còn lại buộc vào 1 gốc cây,hay chỗ nào đó,phòng ngừa gà giở chứng,hay gặp việc gì hoảng sợ chạy loạn thì có thể bắt lạ được),lúc này cũng cho nó ăn,cho ăn mồi từ tay bạn,ko nên quăng ra xa cho gà tự bắt lấy,mà phải cho nó đi lại phía bạn,nhận mồi từ tay bạn,(ban đầu đưa thẳng tay,từ từ kéo lại gần,tới khi nào bạn ngồi xuống,cầm mồi trên tay,gà tự đi lại là ok).cách này nói qua thấy rất mất thời gian,công sức,nhưng rất hiệu quả đối với những ai mua(cho,tặng) gà kiểng ngang xương(gà đã lớn) về nuôi.nhưng bù lại,bạn sẽ có 1 chú gà thân thiện với mình,đâu ai muốn nuôi 1 con gà tốt mã,gáy hay nhưng quá nhát người đúng k,kiên trì ắt sẽ thành công.

phuongquang thích bài này.
  9. phuongquang

phuongquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    903
    Một bài viết hay cho những AE mới bước chân vào chơi gà kiểng ,..........chúc cho AE có những chú gà nhát người sẽ có dược những chú gà dạn hơn, thân thiện hơn...

Last edited: 20/4/12