chia sẻ cách ấp trứng cá ông tiên

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi cavang1710, 11/9/08.

1. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    mình có một số thông tin muốn chia sẽ cho các bạn nuôi cá ông tiên. Mình mới nuôi một cặp ông tiên vàng mắt đỏ cá của mình đẻ mà sau đó liên tục trứng bị ung, hư và cá bố mẹ ăn hết. nhưng bữa nay thì cá nở nhiều lắm. đây chính là phần mình muốn chia sẻ cùng AE trên diễn đàn vì khi minh tìm các thông tin về vấn đề này thì hoàn toàn không có.
    1.Khi có cá ông tiên đẻ xong thì chúng ta tiến hành bắt cặp cá bố mẹ ra.
    2. Lấy giá thể có trứng ra đem đi khử trùng bằng các chất sau:ôxy già, formol, thuốc tím, xanh methylen. mình thường dùng formol 50ppm ngâm trong 3 phút.
    3. đem trứng đi ấp bằng cách bỏ trở lại trong bể đẻ, sau đó cho lọc nươc chạy (chú ý : không cho thổi nước thẳng vào ổ trứng) sau khoảng 2 ngày thì trứng nở.
    4. khí thấy trường nở thì tắt lọc nước và cho chạy sục khí. sau 3 ngày thì ca con co thể bơi đựoc.
    đó là tất cả nhữn gì mà mình đã áp dụng và thấy tỷ lệ nở khá cao.
    (có thể coi là một thành công)

2. bachho

bachho Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nở rồi thì bạn cho chúng ăn gì vậy bạn?
    Cá mình nở xong thì vài ngày lại ngủm hết,chắc là do k ăn đc gì

3. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    cá ông tiên đẻ thì anh cho ăn bobo.nhỏ là ok.cá ông tiên rất dể nuôi thân.

4. MinhDang

MinhDang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chiều nay cặp thần tiên albino mắt đỏ của mình vừa mới đẻ . Mình đã theo dõi và tách cặp bố mẹ ra riêng rồi . Giá thể vẫn để ở hồ cũ. Cho mình hỏi formol 50ppm bạn mua ở đâu ? Tác dụng thế nào vậy ? Khi cá con mới vừa nở có cần phải cho ăn nước muối ngâm với xà lách ko vậy ? .thankx.

Last edited: 11/9/08
  5. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    ko cần phải dùng đến fomol đâu bạn.ko tốt đâu.nếu bạn muốn trứng ko bi hư bạn có thể nhỏ vài giọt xnah methylen dc rồi.nó củng có tác dụng trị nắm mà.

6. songca

songca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    theo mình không cần làm kỷ quá như vậy đâu.mình từng nuôi ông tiên nè.khi cá đẻ cứ để cha mẹ lại hồ,vì cá cha mẹ sẽ làm nhiệm vụ quạt trứng như vậy tỷ lệ thành công cao hơn nhiều.cá mình ấp chưa bao giờ thấy tỷ lệ hư trứng quá 10%.khi cá con nở,nếu thấy cá mẹ ăn con thì bắt cá mẹ ra để cá cha lại chăm con.nếu các bạn chú ý thì thấy cá cha chăm con rất kỷ.khi chổ nào nước có phân cá cha sẽ dời con đi chổ khác liền.khi cá con gần bơi được các bạn nên hút phân bớt ra vì khi này cá con vẫn tụ lại nên hút phân không hút nhằm cá con.khi cá bơi thì cho chúng ăn bobo,nhớ là vừa thui vì dễ làm chết cá nếu bo bo nhiều quá.thay nước hàng ngày nha .khi cá con bơi ba ngày thì bắt cá cha ra.nếu cá con bơi cá cha ăn con thì bắt sớm hơn.như vậy là cá con sẽ lơn lên rất nhanh.đó là kinh nghiệm của mình thui.cá ông tiên đẻ nhiều vào mùa mưa đó.khi cá vào mùa đẻ nên thay nước ít thui nha.chúc cá bạn có bầy cá đẹp.

7. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì tránh để chứng bị nấm bạn ra tiệm thuốc hỏi có bán xanh methelen gì đó khoảng 2k hay 3k 1 hũ bạn mang về xịt vào hồ đậm thiệt đậm không thấy đáy luôn nha, cái này không độc bỏ nhiều cũng không sao đâu. em áp dụng cách này cho việc ép cá la hán nhà em đó, chúc bạn thành công

8. MinhDang

MinhDang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Để biết trứng bị hư thì phân biệt thế nào vậy bạn ? Hôm qua cá nhà mình đẻ trứng trong veo . Sau khi thay con đực thụ tinh rồi mình bắt cặp bố mẹ ra. Và cắm sưởi ở nhiệt độ 28. Hôm nay trứng có màu trắng đục .Cho mình hỏi như vậy có ổn ko vậy ? Thankx.

9. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì trứng màu trắng đục là coi chừng đấy trứng tốt thì nhìn màu nó vẫn trong nhìn đẹp lắm, còn trứng mà chuyển qua trắng đục rõ ràng thì em nghĩ không hay đâu

10. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác nói đều đúng dùng xanh methylen để khử trùng cho trứng đều được tùy người quen cách nào thì sài cái đó. với cách ấp của mình thì cá nở trên 80%( hiện mình đàn ấp, cá của mình tuần đẻ 1 lần rất đều đặn) còn cá con thì sau khi nở được 4 ngày thì cá bơi được, lúc này mình cho ăn lòng đỏ trứng bóp nhuyễn cho ăn ngày 4 lần ( 6- 11- 17- 22h) cho ăn khoảng 3 ngày thì minh bổ xung thêm bobo cho ca ăn. sau đó chuyển sang cho ăn bobo. khi cho ăn trứng thì chú ý thay nước và hút cặn đáy và chỉ cho ăn vừa đủ thôi. minh đang cho ấp và ương cá ông tiên vàng mắt ngọc( mắt đỏ) rất tốt. chúc các bạn thành công và rất mong được chia sẽ cùng các bạn

11. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Minh Dang thân! trứng của bạn chuyển màu trắg là trứng đã bị hư rồi đấy. nhưng không sao những trứng nào không bị đục thì vẫn có thể nơr được. nhưng theo cách mình làm thì bạn nên có bộ lọc nước để nước chảy tuần hoàn (thay cho cá bố mẹ quat nước) thì sẽ tốt hơn.và tỷ lệ nở sẽ cao hơn

12. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Bửa nào cá con nở rồi,bạn post hình lên cho ae tham khảo với nha,mình thích loại này lắm mà chưa thấy bao giờ

13. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    vậy mình có thể áp dụng cho cá đĩa dc ko mấy bác
    nhỏ vài giọt xanh methylen để giảm số trứng hư
    ko khéo thấy có ji bất thường cá bố mẹ làm trứng opla hết thì khổ he

14. Fanxico

Fanxico Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bạn may mắn quá à. mình ở Thủ đức kiếm 1 cặp cá ông tiên nuôi để đẻ sao mà khó quá à các bạn mua ở đâu thế chỉ mình với mail là levinh08@yahoo.com thank các bạn nha.

15. thanhvumrdc

thanhvumrdc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hi bạn,

Cho mình hỏi cá lần để kế tiếp so với lần đẻ đầu là cách bao nhiêu ngày vậy bạn?

16. namtruongnhat

namtruongnhat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Thủ đức bạn có thể đến thienduongcacanh mua nhé/................................................................................