Chia sẻ chút kinh nghiệm cấp cứu tép ong bị sốc

Thảo luận trong 'Tép ong' bắt đầu bởi Bọ gậy, 17/6/13.

1. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Rất nhiều lần mình ngồi lặng cả ngày nhìn chú tép ong giãy đành đạch rồi ngửa bụng mà ko biết làm thế nào. Tìm tòi mãi mà cũng chưa thấy đâu nói cách cấp cứu tép. Hôm qua tự tay mình thử và thấy ok, xin mạn phép chia sẻ cùng ae. Số là mình thay nước, đến khi hút còn 75% bể thì mình lỡ tay đánh đổ ca nước pha đủ các loại: BT9, Old sea, bee max, khoáng biển, thức ăn tăng trắng, thức ăn cho tép con vào bể, thức ăn và nền khuấy lên đục ngầu. Y như rằng sáng hôm sau thấy 2 em đang giãy giụa, ngửa cả bụng, màu nhạt thếch rồi, chắc là bị mớ thức ăn rơi trúng đầu. Mình lấy cái vợt tép xúc 2 em lên và hứng ở đầu out của lọc, cho thêm ít BT9, để 24h. Đến sáng nay thả ra, 2 em lại bơi tung tăng rồi. Hehe, mừng húm, múa rìu qua mắt các cao thủ chia sẻ với ae tý. Có j ko phải, đại xá, đại xá.

tép riu thích bài này.
  2. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Em dự là 2 con đó đang khó lột xác chứ cũng ko trầm trọng anh ạ. Tép ong mà shock,yếu gặp dòng chảy mạnh thì rất dễ lên đường. Nhưng cũng nên thử vì còn nước còn tát...

Bọ gậy thích bài này.
  3. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    A lợi Jack ơi tép mà ngửa bụng lên trời người trắng bệnh liệu cứu được như bác kia ko ta :D.Mà cái BT9 bác thread dùng là gì thế ag ?

4. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Ngần này loại hóa chất trộn vào nhau khéo người cũng đi viện mất. Em kg chơi tép ong nhưng nhìn bác trộn như thế em cũng hoảng. :)

5. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Tại vì mình cũng ngại pha nên cứ cho tất vào 1 cái ca to, hòa với nước trong bể rồi rót từng ít 1 vào bể. Cứ mỗi giờ rót một chén to, khoang 6-7 lần là hết. Chả biết làm thế có đúng không nữa

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:34 PM ----------

Lúc đầu mình cũng nghĩ là sắp chết rồi thì vào dòng chảy mạnh thì trụ làm sao được nhưng mà chả có cách nào, cứ thử xem sao, cứ để đấy thì đằng nào chả toi. Mình cho vào cái vợt nhỏ nên tép cũng chả bơi đi đâu được, cứ nằm bẹp dúm trong đó thôi.

ndl thích bài này.
  6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em thì suy từ việc uống thuốc hàng ngày của em ra thôi. Mỗi ngày tính ra cả vốc thuốc nhưng em uống lần lượt từng loại một :)

7. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Em định ko nói nhưng anh ndl nói rồi nên em cũng lưu ý cái kiểu thay nước của anh sớm muộn gì cũng có biến. Hình như bể tép nó ổn định anh lại buồn thì phải.
    To Skinbin : tép trắng bệch ngửa lên trời thì ko chữa được đâu em ạ. Cái BT9 là chất khử độc cho bể tép ong em nhé

Ulsa, ndl and Bọ gậy like this.
  8. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Lần sau mình cũng sẽ phải thay đổi lại cách thay nước thôi. Đúng là mình ẩu quá. Thanks

Ulsa and ndl like this.
  9. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    e cũng giống pac chủ cũng hay tim hiểu nên vỡ ra nhìu điều đấy ,mặc dù có tổn thất nhưng điều dc thì nhiều ,pac chủ làm quả sula trải nghiệm mới đi pac

Ulsa and Bọ gậy like this.
  10. SkyGB

SkyGB Thương nhân

Thích đã nhận:
    720
    a pha hết cả vào như thế khéo còn phản tác dụng í chứ. kiểu phản ứng hóa học í.
    cho từng loại thẳng vào bể xong lấy cái vợt ngoáy ngoáy cũng đc.
    Còn trường hợp ngộ độc cũng có nhiều kiểu.
    Đa phần là thay nước sẽ xử lý đc thôi.

Bọ gậy and Ulsa like this.
  11. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Em ở xa nên ít có điều kiện giao lưu, học hỏi lắm, toàn tự mày mò. Cũng may là được 1 số ae bên đó chỉ dẫn cơ bản nên bg cũng đỡ rồi. Kế hoạch của em là chinh phục bọn ong thường rồi đến ong cao cấp rồi mới đến sula, bác ah.

Ulsa thích bài này.
  12. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    ko phải là e bửu pac chơi sula ,mà là chỉ ví dụ thôi ,ý của e là mình luôn luôn có trải nghiệm mới dù là cái ji .....

ndl, Ulsa and Bọ gậy like this.
  13. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Vâng, tự tìm tòi, thử nghiệm, trải nghiệm rồi trả giá cũng có cái thú của nó. Hehe

ndl and Ulsa like this.
  14. Beeshrimps

Beeshrimps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Thấy bác pha cả ca như vậy thì cũng giật mình thật, mình thì chỉ suy nghĩ đơn giản thôi, con tép sống trong môi trường tự nhiên thì chỉ cần nước sạch và có thức ăn và lá khô mục rửa để ăn thì sẽ theo tự nhiên mà phát triển thôi, hiện tại mình cũng đang nuôi các loại crs cũng theo cách như vậy.

Bọ gậy thích bài này.
  15. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Bể ong của mình đang khá ổn định, vẫn thấy tép con (mặc dù tỷ lệ sống sót chưa cao, mỗi em ôm trứng chỉ xả được 4-5 em). Thế mà 2 hôm trước thấy 1 em (trưởng thành rồi) tự nhiên lăn quay ra, trắng bệch, im đơ, thậm chí có 1 em khác đang đến gần gặm xác rồi. Mình dùng cái vợt tép vớt ngay, hứng vào đầu in của bể, bổ sung thêm 1/2 thìa BT9, tắt đèn. Sau đó mình có việc phải đi công tác 2 ngày và cũng chả hy vọng gì. Sáng nay về đến nhà, chưa kịp cả gặp vợ con, việc đầu tiên là nhòm vào bể tép. Thật ngạc nhiên, em đó đang sống nhăn trong cái vợt tép. Nếu vậy chứng tỏ dòng chảy mạnh sẽ tốt hơn cho ong. Bể mình đang dùng 2 con EF4 lắp nối tiếp, cắm điện chạy 1 con. Theo các bác thì có nên đấu điện chạy cả 2 lọc ko để cho dòng chảy mạnh hơn ko và có thực sự tốt hơn cho tép ko?

16. Beeshrimps

Beeshrimps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Hình như bạn ghi nhầm thì , hứng vào đầu out của lọc chứ, dòng chảy mạnh chưa chắc là tốt cho tép ong đâu bạn, có khi lại gây cho tép mệt thêm và tép con sẽ yếu hơn, trường hợp của bạn thì tép cho vào vợt rồi để gần đầu out của lọc, lượng oxy hòa tan của nước trong vợt nhiều hơn bình thường trong hồ nên có thể tép sống, mình cũng đã làm cách này để cấp cứu các e tép yếu ,còn tép yếu mà do nấm gay ra thì co làm cách này cũng ra đi thôi.

Bọ gậy thích bài này.
  17. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Hihi, đầu out của lọc là in của bể đó. Mình cũng ko có n kinh nghiệm lắm mình cũng đã thử theo cách này 2 lần rồi và đều thấy ok. Trước đây, mình đã từng thấy bể ong của 1 cao thủ, nuôi cả TWB, set dòng chảy rất mạnh và đều khắp cả bể.

Beeshrimps thích bài này.
  18. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    1 cao thủ thì không bao giờ set dòng chảy RẤT MẠNH trong bể tép cả anh ạ. Dòng chảy mạnh trong bể tép sẽ có những hậu quả lâu dài lắm đấy anh ạ.

Beeshrimps and Bọ gậy like this.
  19. tép riu

tép riu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Kinh nghiệm rất hay. Nhờ bác bọ gậy mà e cứu được mấy e tép con. Nhưng cái này chỉ áp dụng vs mấy e vừa mới lâm sàng thôi. Còn trắng bệch ra thì y học bó tay rồi. Vấn đề k phải dòng chảy mạnh hay yếu. Quan trọng là oxy ở đầu out của lọc đủ để cấp cứu tép. Kiểu như khi người yếu phải nằm thở oxy đó:)))

20. yeunhieu

yeunhieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    em mà thấy tép ngửa bụng là gấp ra cho rồi, mắc công nó lây sang con khác thì khổ :D