chia sẻ công thức làm cám dành cho chào mào của nam đà nẵng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi danangcity, 12/12/11.

1. danangcity

danangcity Well-Known Member

Thích đã nhận:
    702
    thấy a thanghanoi làm cám cho chào mào gì mà kinh quá,vì con chào mào là loại dễ chơi rất bình dân nên phong trào chơi chào mào phát triển chóng mặt,cám như của anh thanghanoi nghe ko ổn tí nào,thứ nhất làm cám đó thì tốn kém quá,thứ 2 quá nhiều chất bổ con chim ko đi phân ướt mới lạ.vậy mà bác hoangdalat còn phang thêm 1 quả ớt đà lạt 2 quả vịt lộn,1/2 quả gấc nữa chim ăn vô lăn ra chết liền, sau đây mình chia sẻ cách làm bột của mình mong sao góp phần nhỏ bé vào phong trào chơi được tốt hơn
    gạo lức 300gr
    đậu xanh 200gr
    đậu phộng 1 nắm vừa thôi nha
    lòng đỏ trứng gà 10 quả
    thịt bò 100gr
    tôm sông 300gr
    gan lợn 1 lá
    pholivitamin 10 vên
    biseptol 2 viên
    men tiêu hóa 10 gói
    mật ong 2 muổng canh nếu ko có thay bằng đường
    bắt đầu: gạo,đậu phộng rang chín vàng,xay mịn,đậu xanh hấp chín xay mịn,tôm hấp chín xay mịn.gan lợn,thịt bò lòng đỏ trứng cho vào máy xay sinh tố xay,sau đó trộn với nhau làm cách nào tùy bạn sao cho ra hạt để chim vừa ăn là được,xong rang cám cho chín vàng bắc vuống bếp nghiền mịn pholivitamin,biseptol,men tiêu hóa trộn vào cám khi còn ấm nóng,ko nên cho thêm cà rốt hoặc ớt đà lạt, vì những thức ăn đó có thể cho ăn trực tiếp sẽ tốt hơn,chúc các bạn có những chú chim tốt

Last edited: 12/12/11
    minhtien, nhuquang, bvchung and 15 others like this.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hichic vẫn cầu kỳ với dân đi làm tui em......mà nuôi có vài con nữa thì làm kểu nào cho tiện bác tư vấn tiếp nhé; bavi + trứng thôi có ok không bác hay cám gà con + trứng...cho tin bác

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:33 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:32 AM ----------

em là dân dược nên nghĩ không nên cho thuốc tây vào thức ăn chim(hihi), chỉ cần cho ăn trái cây tươi đầy đủ

anxuanloc, soncugay and chimbochao like this.
  3. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    mấy bác làm cám chào mào cầu kỳ công phu quá thể, em thì cám cò + trứng+mật ong vậy mà mấy em nó ăn khí thế luôn, và trái cây thì trong lồng luôn có.

soncugay, SimonKhan, mimora and 3 others like this.
  4. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Đúng là các bác làm cám công phu quá! Ko biết chất lượng cho hiệu quả thế nào? Iem thì iem nghĩ nó hay đầu tiên phải do chú chim của mình đã. Nếu chim hèn thì dù cám chất đến mấy cũng.........

soncugay, mimora, cadn and 3 others like this.
  5. lucifer

lucifer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Cảm ơn tinh thần xây dựng của danangcity.Một bài viết như của bạn luôn là rất tốt cho diễn đàn, không có những người như bạn mà chỉ có mấy ông chê bôi, dè bửu thì cái diễn đàn này không còn tồn tại. Tuy rằng, quan điểm thì luôn mâu thuẫn, không ai giống ai, song hãy thể hiện quan điểm của mình bằng cách khiến mọi người phải lắng nghe, suy ngẫm, nể phục, tuân theo. Vài lời thẳng thắn như vậy mong anh em diễn đàn xá lỗi.

mimora, Hieumorin and chimbochao like this.
  6. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Cám chào mào quá cầu kỳ không đủ thời gian và công sức để làm, chào mào là 1 con chim bình dân gần gùi mọi người nên đồ ăn chính của nó trái cây là chính, cám cũng chỉ phụ vào cho đủ chất, giả sử bạn bỏ 1 cái chuối vào với cám thì con chào mào chọn món gì trước :D:D. Đó là những chia sẻ của em.

chimbochao, soncugay, minh_vy and 2 others like this.
  7. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Hoàn toàn trùng quan điểm với Bác Lucifer,
    Chào mào là loại chim cảnh rất dễ nuôi so với các loài chim cảnh khác... Và đương nhiên cám cho chào mào cũng rất đơn giản thôi. Vì vậy làm cám như Danangcity nói quả thực rất khó cho nhiều bạn chơi.

chimbochao and SimonKhan like this.
  8. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Cám cho gà con là đủ rồi, lâu lâu cho nó ít trái cây, sâu, như các bác có mà chết.

soncugay and chimbochao like this.
  9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cám gà con hay bavi giờ có nhiều chất bào quản, chất lượng thì ọc ọc ghi một đống nguyên liệu % haizz....tốt hơn hết dàn chim nhà nên ăn gạo lức+ trứng+ tép sông và lâu lâu cho mật ong...........trái cây đầy đủ

soncugay and chimbochao like this.
  10. danangcity

danangcity Well-Known Member

Thích đã nhận:
    702
    nghề chơi cũng lắm công phu mà các bác,dẫu vẫn biết cám chỉ là thứ yếu,hay dở đều do con chim nhưng cách làm cám của mình là để cho con chim phát triển hết những tố chất của nó,chứ còn chim dở quá thì có ăn gì cũng chịu,mỗi người 1 ý biết sao được,người chơi thì họ rất quý những chú chim của mình,luôn mong muốn điều tốt đẹp nhất dành cho nó,cưng nó như con đẻ vậy đó bạn,khi nào bạn mất ăn mất ngủ về nó bạn sẽ thấy hết sự đam mê,nhiều khi gặp những chú chim mà mình kết quá,mua kiểu gì người ta cũng ko bán,cảm giác bứt rứt ko yên mất ăn mất ngủ là chuyện thường hehehehe,,,,,,,,,,,,,,

Last edited: 18/12/11
  11. vinhtuangli

vinhtuangli Active Member

Thích đã nhận:
    13
    mấy bác cho ăn như thế nó béo quá làm sao mà hot , phải cho nó tập thể dục thường xuyên thôi

chimbochao thích bài này.
  12. hunggl

hunggl Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Nếu ai có thời gian rảnh thì nên thử sức với những công thức chế biến công phu như trên.còn theo quan điểm của em thì không nên cầu kì như thế.nếu làm ra rồi mà em nó không ăn hoặc ăn ít thì cũng quá lãng phí.

hungvcb and chimbochao like this.
  13. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Theo bạn nếu để 1 cái kẹo và một cái đùi gà trước mặt một đứa bé thì nó sẽ chọn gì trước? vậy nên vấn đề thích và không thích, đủ chất hay không đủ chất người nuôi phải tự cân bằng thôi. Như vậy người ta mới nói: Nhất là Bản Chất Chim, Nhì là Tay nuôi, Ba mới là thức ăn mà.

ThienHa, datadc and PHIOMON like this.
  14. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    tùy vào người mà làm cám
    nghe chim hót lai rai thì bavi + trứng là ok
    ai muốn dãi dơt, lên giàn thì nên tự tìm cho mình 1 công thức và ổ̉n định công thức đó luôn.
    quan trọng nhất là hoa quả.
    có vài lời không đúng mong ae bỏ qua

hungvcb, hunggl and PHIOMON like this.
  15. nhanmeo

nhanmeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    có gì đâu mà phẩi cầu kì như thế e thì cứ làm như thế này.đậu xanh :0,5 lon.đậu phụng:1lon.đậu nành: 1lon.gạo:0.5 lon .10k tôm khô .10 lòng đỏ trứng gà ,3 lòng trắng .đậu và gạo rang vàng sau đó xay nhuyễn ,tôm thì cũng rang trên bếp cho vàng rồi cũng xay nhuyễn sau đó vô trứng rồi để khoảng 15 phút cho trứng thấm vào bột rồi đem phơi nắng xong đem rang lại cho vàng là được

hungvcb thích bài này.
  16. datadc

datadc Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    346

17. GaCuLua

GaCuLua Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Thí dụ nuôi 1 con mak làm kỉu như bác thì em chiu thui :( . em chỉ cho ăn cám ba vì + lòng đỏ + lòng trắng ) + trái cây thay đổi 2 ngày thay đổi khẩu vị là ổn :(