Chia sẻ kiểm nghiệm tác dụng của lá bàng trong việc nuôi cá cảnh

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoangesc, 24/10/13.

1. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Xin chào các bác
    em thấy trên diễn đàn ít người chia sẻ kinh nghiệm nuôi cá với lá bàng quá. Có nhiều bác ko dùng cứ đoán già đoán non về tác dụng của nó, có bác dùng qua qua ít thấy tác dụng cũng cho là lá bàng ko có tác dụng j.
    Vì thế em lập topic này để chia sẻ câu chuyện thức tế em sử dụng lá bàng và kết quả thu được cho mọi người cùng tìm hiểu thêm.
    Tuần trước em mua 1 đàn cá neon về, con nào nhìn cũng màu sắc rực rỡ lắm. Vậy mà thả bể được ít hôm là chúng nó có biểu hiện nhạt màu, người lên đốm trắng (thời điểm nặng nhất trước khi chữa thì lên đốm từng mảng nhìn như hủi, kinh lắm).
    Em tìm hiểu thông tin chia sẻ của vài bác thì thấy khen ngợi lá bàng lắm. Em cũng đi nhặt tầm chục lá về (tay nhặt lá nhưng chân ko đá ống bơ nhé =))).
    Cho vào bể tầm 3 ngày là thấy hiệu quả. các đốm trắng biến mất 99%, chỉ còn lại 1 chút trên đuôi (có con thì hết hẳn). Cá hoạt bát trở lại, chịu ăn uống, màu sắc đã tươi rực rỡ hơn lúc bị bệnh. Nếu chữa bệnh cho cá thì các bác nên chữa ngay khi cá mới bị bệnh và vẫn còn chịu ăn nhé. đừng để đến lúc cá bỏ ăn mới chữa thì kể cả bệnh khỏi cá vẫn die vì đói.
    Hiện nay em vẫn tiếp tục nuôi cá với lá bàng để tăng sức đề kháng cho cá.
    Đối với hiện tượng nước bị vàng do lá bàng phôi ra, do em dùng tỉ lệ lá bàng vừa đủ nên chỉ làm nước có màu vàng nhạt + ánh sáng trắng do đèn chiếu khiến cho bể nhìn như ánh nắng chiều chiếu vào ý (còn gọi là ánh sáng trắng ấm) nhìn đẹp và lung linh lắm.

Em kể ra đây bằng chứng người thật việc thật để các bác nuôi cá tranh thủ sử dụng những phương thuốc chữa bệnh vừa hữu hiệu vừa tiết kiệm :)

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đây nhé :)

hoangesc thích bài này.
  3. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Đàn neon mua về mình thường dưỡng luôn bằng nước lá bàng (cứ cho vàng khè ý), xong mỗi tuần thay 30% nước, sau 1 tháng cá khỏe mà nước lại trong bt.

4. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    Bạn cho mình hỏi bể của bạn kích thước bao nhiêu ? Bạn cho cả 10 lá vào 1 lúc hay chia nhiều lần ?
    Thanks !

5. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Công nhận là lá bàng rất tốt cho bể cá + bể thủy sinh (Đặc biệt bể nuôi tép).Nước lá bàng mình tự pha chế thành nước đen tốt và hiệu quả hơn nhiều mua ngoài tiệm cá cảnh.Còn lá bàng sau khi được rửa sạch thì bỏ vô trong bể.Nó tạo ra 1 lượng chất gì đó mà mình cũng ko rõ chỉ biết nó làm cho vi khuẩn khó tồn tại + Giúp sức đề kháng sinh vật tăng cao.:D

hoangesc thích bài này.
  6. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    Bể mình 120 x 45 x 45. Cho 1 lần 10 lá bàng luôn bạn ạ. Nước chỉ hơi vàng vàng thôi (cũng còn tuỳ thuộc mức độ tiết màu vàng của lá bàng). Hôm mình cho 10 lá thì vàng khè, hôm thì chỉ hơi hơi vàng. Nhưng mà 10 lá nhìn nước vẫn đẹp (nhất là khi có ánh sáng)

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:43 AM ----------

Bạn có thể chia sẻ cách làm nước đen từ nước lá bàng được không? Mình chỉ dùng lá bàng khô cho vào bể thôi. nước đen có tốt hơn nước lá bàng khô tiết ra ko bạn?

graph thích bài này.
  7. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Nước đen chính là nước lá bàng khô tiết ra đó bạn :)).Chỉ thêm chút xíu muối ăn của mình vào tăng khả năng tránh khuẩn là được.Tất nhiên là ko phải bỏ lá bàng vô bể rồi cho muối vào :)).Mình toàn bỏ ra xô rồi lấy nước đun sôi vừa rửa lá vừa ngâm lá .trước khi đổ nước vào rắc tý muối ăn lên lá rồi ngâm sau 1 hôm là bạn có nước đen xài.Còn tỷ lệ thì tùy bạn thích đậm hay nhạt.Thường thì 1 xô nước con con mình cho 2 lá ngâm là ổn rồi.Cho vào tép ko chết cá cũng ko sao.Nhớ là muối ăn cho ít cho nhiều thành cá muối luôn đấy :D

hoangesc thích bài này.
  8. hoangesc

Thích đã nhận:
    24
    tỉ lệ muối ăn/1 lít nước của bạn là bao nhiêu thế? Cái xô con con mà bạn nói là khoảng bao nhiu lít nước thế? :)

9. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Bể cubi 30 của mình thì 27 lít mình cho khoảng ~trên dưới 10 hạt chút xíu hạt nó bự tý.Cái xô của mình rơi vào khoảng 6-8 lít thui à

hoangesc thích bài này.
  10. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Lá bàng còn làm giảm pH rất hiệu quả. Bể mình 90 mà pH toàn ~ 8 - 9. Sau khi rửa sạch, luộc 4 cái lá bàng và bỏ vào bể thì pH xuống còn 7-7.5

11. yeunhieu

yeunhieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    thời gian đầu thì có giảm PH nhưng 1 tuần sau PH về lại vị trí ban đầu đó bác

12. Bống Xinh

Bống Xinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Lá Bàng khô cực hiệu quả cho cá Chọi(Betta) nhất là sau mỗi trận chiến,. Cá mau lành vết thương, vây đuôi liền khá nhanh, mau lại sức. Lưu ý bể cá Chọi 10x10 chỉ nên dùng 1 miếng lá bằng 2 ngón tay hoặc 1/2 lá cho bể 20x20 khi ấp trứng. Vẫn cho cá ăn như bình thường nhé.. Hồ Thủy Sinh và Tép thì đang tham khảo các bác đây !!!!

13. DIYLED

DIYLED Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    cám ơn bác bài viết khá bổ ích cho anh em thích neon,
    nước ngả màu khá giống phong cách amzon ( vàng ấm )

14. haaavn

haaavn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    bạn ơi cho mình hỏi nên lấy lá bàng khô cong hay lá tươi vậy ? và xử lý như thế nào để cho được vào bể thủy sinh vậy ?

15. hains

hains Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Lá bàng khô hoặc đã rụng rồi đem về phơi, mang về rửa sạch là bắt đầu dùng đc rồi :) mình hay ngâm 4 lá vào xô thay nước, khi nào cần thay thì cứ nước đó mà thay thôi, bỏ thêm 1 lá nhỏ vào hồ cho bọn tép nhấm nháp nữa :) mình không dùng nhiều lá vì ngại màu vàng của lá bàng nó phôi ra (bể mình cubic 40 nuôi neon và tép :) )