Chia sẻ kinh nghiệm bắt cá bột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi dung.nd, 20/7/07.

1. dung.nd

dung.nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hiện nay các tiệm cá bán rất nhiều loại cá La Hán, nhưng có tiệm sao thấy chỉ có bán từ 10k đến 25k 1 con (cũng đủ thứ loại), còn có tiệm thì thấp nhất cũng phải là 60k/ 1con.
    Cho hỏi xem: mua loại rẻ thì các sư phụ về La Hán đã từng nuôi nhiều thấy xác suất lên đầu lên màu có cao không? người mới chơi có nên mua loại này không?
    Vì thiết nghĩ chơi lâu hay mới chơi thì ai cũng muốn bắt được con cá tốt, có triển vọng lên đầu.
    Còn mua tại các tiệm đắt hơn (cũng cùng loại với loại ở tiệm rẻ) thì có gởi gắm niềm tin nhiều hơn không?
    Thiết nghĩ, trong cùng một vùng, nguồn cung cấp cá tại các tiệm đắt, rẻ cỏ khi lại cùng 1 lứa, 1 loài cũng không chừng?

Do vậy, hy vọng các bậc dày dạn kinh nghiệm có thể chia sẻ kinh nghiệm bắt cá bột được không. Vì tui thấy, anh em nào đi mua cá bột cũng nhìn tới nhìn lui khá kỹ. Chắc chắn những tay chơi chuyên hay không chuyên cũng có một ít cảm nhận chủ quan của riêng brn thân khi đi tìm mua cá đực, có triển vọng. Có đúng vậy không?
    chứ chả lẽ khi đi mua lại bắt đại đại hay sao.
    Mong mọi người chia sẻ những ý nghĩ, kinh nghiệm của bản thân để phong trào ngày càng phát triển. Có thể thể đưa ra các đặc điểm khi đi bắt cá bột như sau, mong mọi người góp ý thêm.

1/ Nhìn vào trong đàn (cùng 1 lứa): Con nào to, khoẻ, hung hăng nhất. Sẽ có hy vọng
    2/ Mắt: Có vẻ to,tinh, sáng, láo liên?
    3/Đầu, Mặt: mặt ngắn hay dài. loại mặt nào có khả năng trống hơn nhỉ? Đầu to hay nhỏ?
    5/ Bụng cá:
    4/ Đường đen trên thân cá
    5/ Hình dạng thân cá
    6/ Bản đuôi, vây và chóp đuôi, vây:

vân vân

Mong anh em diễn đàn cho ý kiến của bản thân
    Thanks everybody
    Mong các bạn sẽ bám sát chủ đề này, không quảng cáo mua bán ở topic này. Xin trân thành cảm ơn các bạn - GHT

2. kimcuongnuhoang

kimcuongnuhoang Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bột thì không có nhiều tiêu chuẩn hiện rỏ cho mình chọn đâu bạn ơi, nếu có thì chủ tiệm đã chọn nuôi riêng, bán riêng rồi, chủ yếu là hên xui thôi.
    Theo mình chọn cá bột trước tiên là chọn giống > chọn con có thể lực tốt nhất trong bày > chọn dáng > chọn châu và chữ > kiểm tra các đặc điểm khác của con mình chọn như mắt, vay, đuổi v.v...

3. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Nếu bạn nuôi cá bột thì chỉ có 2 chữ - Hên Xui. Cá bột lúc nhỏ nhìn vậy chứ lúc lớn lên nó sẽ khác . còn nếu bạn mua những con cá càng rẽ thì sẽ có nhiều yếu tố xấu : thường là cá mái, tỷ lệ lên đầu cực ít, dễ bị bệnh. Muốn mua cá bột góc thì bạn nên tìm hiểu các tiệm cá uy tín...

4. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng là khi nuôi cá bột may mắn là một điều ko thể thiếu,có khi mua con từ 10-20k nhưng sau này lại đẹp,có con mua nửa chai sau này đem sông thả,chuyện đời khó biết lắm :D

5. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cũng kô biết chừng đâu,ai dám chắc với bạn tiệm bán cá 25k/con với tiệm bán giá 60k/con kô lấy cá cùng 1 chỗ :D còn cá bột thì bạn có lựa có chọn thế nào thì cũng trên 90% là hên xui