Chia sẻ kinh nghiệm phục ôồi chim mất lửa

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi dungtrocbg, 25/10/08.

1. dungtrocbg

dungtrocbg Member

Thích đã nhận:
    83
    Nếu bị mất lửa . cần được nuôi một nơi không có tiếng chim đực kể cả tiếng chim mái trong vòng 20 đến 30 ngày cho ăn thật nhạt ( CÁM BA VÌ KHÔNG CHỨNG ) Mở hết áo lồng tuyệt đối không nhìn ngắm sau đó vào lại mồi 4 đến 5 ngày ,thì ép mái 1 đến 2 ngày .là có thể thử được .nhưng đừng lâu . đừng nuôi gần chim mái .chúc các bạn thành công ,và phổ biến cho mọi người cùng chơi uy tín diển đàn là ở các bạn.

2. hoa lan

hoa lan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    là như thế nào ạ ? Em chưa hiểu lắm, mong được giải thích thêm. Cảm ơn đã chia sẻ !

3. dungtrocbg

dungtrocbg Member

Thích đã nhận:
    83
    Tức là cho ăn cám có chất ( Như mình làm 0,5kg gạo 1goi cám ba vì 10 đến 15 lòng đỏ chứng gà ) cộng mồi tươi cào cào ,dế vừa phải tùy thuộc sự hấp thụ của từng con chim

4. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    còn mình cho ăn đầy đủ bổ dưỡng,cào cào,dế phải có mỗi ngày, cho ăn như vậy khoảng 15 ngày thì ngưng mồi tươi khoảng 3,4 ngày,trong thời gian ngưng mồi tươi đó chim sẽ hót căng,mình từng nuôi chim bổi than,lửa,mi mình làm vậy thấy nó có hiệu quả,hiện nay con mi của mình đang ra lông mình cũng làm như vậy thì thấy cũng có kết quả,kinh nghiệm của mình là vậy các bạn góp ý nhe

Hungnoivu thích bài này.
  5. dungtrocbg

dungtrocbg Member

Thích đã nhận:
    83
    Minh xin đi theo chủ đề nảy đến cùng (tâm sự nhỏ nhé mình không có điều kiện nên mình không mua chim bảng và đá độ to) .NHưng mua chim loại chơi văn nghệ cũng thú vị lắm .nhưng bạn phải điều tra được lý lịch và chế độ mồi của chủ trước ,để mình áp dụng chế độ mồi và cách chăm cách chăm sóc,

hvophuong thích bài này.
  6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nó đang mất lửa, e nghe nói là chim đang bị suy, yếu trong ng`, thế nhở cho ăn mồi tươi mà nó ko ăn thì sao đây ?

7. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    Thế xin hỏi chim chọi nên để gần người hay xa hẳn người vậy

8. lethanhyen

lethanhyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    em có chú chim họa mi nuôi từ nhỏ một lần thay lồng em bắt nó giờ nó sợ người cứ tới gần là bay loạn xạ bác nào có cách gì giúp em với...............

9. pham anh tuan

pham anh tuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    câu này hay,khó trả lời đây.Theo mình thì tùy tính từng con chim chọn chế độ nuôi cho thích hợp!

tiencuong thích bài này.
  10. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nguyên nhân chính mất lửa là ở chỗ :
    1, Nếu ko chịu ăn, ăn yếu >>>>Khắc phục để vào chỗ khuất yên tĩnh chăm thật tốt\
    2, Vẵn ăn khoẻ >>> Chim bị hoảng sợ >> bớt nhòm ngó 1 thời gian cho chim hết hoảng >> là hót
    còn nếu ko hót là do chim dởm bỏ đi thay vào con khác ( trông tướng như sau : luôn luôn đậu trên cầu mà bụng chạm cầu là chim dởm )

tiencuong thích bài này.
  11. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Biến chym dởm thành chym xịn mới thành công heheheh.
    Chưa gì chú đã bỏ đi rồi phí thế?
    Mình đang nuôi 1 con đứng cầu mà bụng chạm cầu như thế đấy, CN tới mời AE ra Gò chiêm ngưỡng em nó thay đổi như thế nào nhé. heeeeeeeeeee

12. Hungvq

Hungvq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    470
    Con chim khi bị yếu cũng hay đứng chạm bụng vào cầu, quan trọng là mình biết chất con chim thì có chế độ chăm sóc tốt cho nó để vực lại, bỏ đi đúng là phí quá. Con chim nào cũng có lúc suy lúc căng mà !

13. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Kụ có kiến thức thâm uyên thế mà chưa đc gặp mặt ~X(~X(~X(
    CN này mời kụ ra Gò giao lưu với AE đi :applause::applause::applause:

kevin-nguyen and pham anh tuan like this.
  14. mostwanter

Thích đã nhận:
    621
    Mình cũng đã bị trường hợp này, cũng do điệu thôi, chim đang để ở chế độ bt không thúc để đánh nhau. Nhưng do một lời khích mà mình về lùa từ lồng phóng ra lồng con rồi mang ra cội chiến. Kết quả không phải chim của mình hay của bạn là đầu gấu mà thích cho đánh lúc nào là đánh lúc đó. Nó ra cội mà ngơ ngác như một con chim mộc. Mang về mình cho cách xa hẳn người. trùm 3/4 áo lồng thúc mồi tươi khoảng 10 ngày. Kết quả sau 2 tuần mang ra đánh tan cả cội

hnc, mavanz and tiencuong like this.
  15. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    lùa từ lồng phóng ra lồng con phải có cách con chim nó mới đánh. vì nó đang mất sức và hoảng nó không đánh là đúng. Còn về nhà trùm áo lồng để xa người và mồi tươi đều 10 ngày không biết là Linh có biết do đâu nó đánh không?? cái này hay đó nhé.

haivinh, hvophuong, Hungvq and 2 others like this.
  16. mostwanter

Thích đã nhận:
    621
    Cách đây khoảng 3 tháng, hôm đó một đoàn anh em chơi chim ở HCM ra TH tìm chim và là bạn của chú Dũng hội trưởng, ở cội cũng có vài trận chơi tàm tạm, chú Dũng có bắt mình về lấy chim để khoe ( Vì con chim mình đang cầm hiện đang là đầu bảng ở TH ). Mình cũng hơi chần chừ vì đang nuôi ở chế độ bt ( mở áo lồng cả ngày và còn cho nhảy lồng phóng ) nhưng do bị thúc giục nhiều quá và ỷ lại chim mình là chim đầu gấu nên mình đã mang lên, kết quả thì như mình nói trên đấy.
    Ngay sau đấy mình đã được một lời thách đấu của chú Thanh Béo sau 2 tuần sẽ gặp con của chú ý, và trận này đánh nhẹ 5 triệu. Do đang buồn với con chim cộng với ức chế với danh tiếng của chú chim nên mình đã nhận lời

Sau hơn 10 ngày mình tách mái và để áo lồng 3/4 và để nguyên 1 vị trí cả ngày lẫn đêm cách xa người ( duy nhất mình mình lên cho ăn ) và thúc cào cào+ dế thì hôm đó mang lên nó chiến thắng một cách thuyết phục sau hơn 9p chiến. Do đâu thì mình cũng không phải là chuyên gia gì để giảng giải cả, nhưng theo ý kiến cá nhân của mình thì trước khi xác định mang đi đánh nên để con chim sống trong một môi trường thật sự ổn định và ăn uống thật sự nhiều đạm đẻ chú chim căng một cách tuyệt đối. Dân gian có câu " Có khỏe mới đẻ ra đòn " là chỗ đấy
    P/s : Hôm trước chú Khánh mang chim ra mình không mang chim ra để thử với chú được vì chim mình đang sắp thay lông rồi, hiện giờ lông đã bở nên để dành qua mùa thay lông.

Last edited: 4/8/10
  17. hoangkimngoc

hoangkimngoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    bác dũng trọc ơi, em ở thành phố bắc ninh, em nghe nói bác cũng bán chim cảnh trên bắc giang, nhưng không biết địa chỉ của bác. bác cho em sdt được không ạ? cuối tuần rảnh rỗi em lên bác chơi. sdt của em là 0973 866 887. nếu bác nhận được tin nhắn thì bác nhắn cho em xin sdt của bác nhé

18. chieutuong

chieutuong New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình muốn chim căng trở lại
    1 chế độ dinh dưỡng (như cám,mồi tươi.....)
    2 tránh tiếp súc với chim trong thời gian nay có thể trùm ao lồng 2/3 thui trong khoảng thời gian 20-30 ngay la ok rui

19. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    Hay nhỉ :D

dungvoi_hp thích bài này.
  20. khuyenvang

khuyenvang Member

Thích đã nhận:
    12
    Ghê thật lâu lắm rồi đệ mới thấy sư huynh pot bài lên diễn đàn. Huynh có nhận ra nick này là của ai không? Đệ bây giờ hay sử dụng nick này huynh chịu khó lên mạng chút nhé huynh thử bấm số 0989756058 thì huynh sẽ biết đệ là ai ngay thôi mà hi hi he he

Last edited: 3/10/10