Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng men vi sinh MAI VIỆT

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Bao_truongcong, 24/4/08.

1. Bao_truongcong

Bao_truongcong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ cá nhà mình set up như sau:
    - Hồ dài 1m2 rộng 40cm cao 50cm
    - Sử dụng hộp lọc 3 ngăn kích thước dài 80cm, rộng 12cm, cao 14 cm bán ở ngã tư Bà Huyện Thanh Quan và Lý Chính Thắng giá 100k gồm cà 1 bich san hô + 1 bich than hoạt tính + 3 miếng lọc. Ngăn đầu tiên mình để miếng bông lọc+ san hô + miếng bông lọc; Ngăn 2: san hô + 1 lớp bông lọc mỏng + 1 bịch than hoat tính + 1lớp miếng bông lọc mỏng; ngăn cuối có lỗ xả thì chỉ để miếng bông lọc.
    - 1 Bơm RS2680 (30w) mình bịt đầu sục khí lại. Đang tính đổi sang bơm 1 đầu AP 2000 cho mạnh nhưng sợ tràn nước.

Trước đây mình xài hộp lọc thường không dung men vi sinh thấy nước cũng trong, sau 1 năm sử dụng thì cá bắt đầu bị bệnh như ghẻ hay sao ấy (mình có up hình bên mục Phòng bệnh). Vì thế nên giờ mình quyết định thay hộp lọc và xài men vi sinh MAI VIỆT, mình xài được 3 ngày rùi ngày đầu cho ít quá (1/2 muỗng cafe) không thầy gì, hôm sau cho thêm 2 muỗng nữa thì ôi thôi đục ghê gớm không thấy cá đâu. Vì đã đọc hướng dẫn nên yên tâm không thay nước, và đến ngày hôm sau thì nước bặt đầu bớt đục, nhưng quan trọng là mình cảm thấy cá có vẻ khỏe hơn, mầu sắc nét hơn. Nên cũng thấy vui vui muốn chia sẻ với các bạn. Trưa nay về nhà cúp điện nhưng cá vẫn OK .
    Các bạn những ai có kinh nghiệm xài men vi sinh MAI VIỆT vào đây chia sẻ cho mình học hỏi kinh nghiệm với nhé.
    Đang dự kiến làm thêm bọ lọc đáy nhưng còn phân vân vì nếu làm lọc đáy thì phải thiết kế hộp lọc 5 ngăn...phê quá, vì mình nuôi có 1 em 18 tháng tuổi thôi. Chỉ tại muốn trang trí sỏi và san hô cho nó đẹp ....theo ý các bạn thì sao?
    Mình sẽ theo dõi và viết tiếp ....

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn không nên bỏ san hô trong hồ vì khó vệ sinh hơn, tôi chỉ bỏ san hô ở ngăn giữa, ngăn đầubỏ miếng lọc, ngăn 2 miếng lọc và san hô để bên trên( vi sinh sẽ tạm trú và phát triển ở ngăn này ), ngăn thoát tôi để trống cho dễ thoát nước, hằng tuần tôi chỉ xịt nước mạnh cho bớt cặn dơ ở miếng bông lọc ngăn đầu, còn miếng kia thì không đụng tới vì vi sinh nằm ở đó, hằng tuần mình vẩn bổ xung thêm men vi sinh như hướng dẫn. Riêng đáy hồ thì mình chỉ bỏ sỏi cho cá ngậm chơi thôi , hằng ngày mình vẩn hút phân cá và bổ xung nước bình thường bằng lượng nước hút ra với phân cá mà vẩn thấy tốt nước không hôi và trong

3. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Mình cũng vừa phải láy miếng bông lọc ở ngăn thứ 3 ra để cho nước nó rớt thành giọt tạo bọt tốt hơn.
    Ngăn đầu mình vẫn bỏ san hô vì kích thước ngăn đầu của mình lớn dài (35cm ). Mình không bỏ san hô trong hồ.
    Chưa có phát hiện thêm điều gì mới. Mới các bạn chia sẻ kinh nghiệm.

4. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác không nên sử dụng than hoạt tính thưường xuyên, không tốt đâu.
    Dùng nó để xử lý nước một thời gian khi cần thôi.

5. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    1m1fan ơi bạn có thể nói rõ hơn không? theo bạn thì xài than hoạt tính mấy tháng thì thôi và khi nào xài lại? Nếu xài than thường thì xài liên tục hay cũng thế.
    Đến hôm nay nước trong hố cá của mình trong tuyệt vời rồi. để up hình lên các bạn xem nè.

6. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    cái hộp lọc 3 ngăn mình mới mua nè, hôm trước viết bài nhưng chưa chụp hình hôm nay up lên cho các bạn xem.

7. LE TAN LOC

Thích đã nhận:
    20
    Nếu các bạn xài men vi sinh thì không nên xài than hoạt tính và bất cứ loại thuốc trụ sinh, kháng sinh hay là thuốc sát trùng nước vì nó sẽ tiêu diệt luôn cả men vi sinh có ích( muốn tìm hiểu kỷ các bạn vào phần Mai Việt là rỏ hết rất hay)

8. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    đến hôm nay mình lại cho thêm men như hướng dẫn. Nước trong và bông lọc không thấy bị dzơ. Hộp lọc cỡ này mình thấy cũng ổn. Nếu kô xài cái vỉ nhựa ở sát đáy ngăn lọc số 1 và 2 thì nước sẽ thoát không kip.
    Nói chung là đang ok chưa có gì đáng lo ngại. Để chờ một thời gian dài xem sao.
    Đã có ai xài men Mai Việt lâu chưa cho mình biết kinh nghiệm với.

9. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    sau khi bổ sung men vi sinh vào hồ đến hôm nay nước trong hồ trong tuyệt vời và cá rất nhanh nhẹn, mỉnh bắt đầu tin tưởng ờ Mai Biệt rồi đây!!!

10. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Anh xài hộp lọc 3 ngăn dài 8 tấc như vậy rất ít khi ngẹt vì các ngăn lớn, nhưng em thấy trong hình bông lọc của anh...đen thui rồi :( Anh nên chú ý bông lọc, bông lọc còn xốp thì hệ vi sinh mới phát triển dc. Anh thấy hộp lọc nhà em đó, em có xài men, thuốc gì đâu mà nước vẫn trong thôi.

Còn chuyện làm lọc đáy, anh vẫn xài hộp lọc 3 ngăn đó cũng ko sao, đâu bắt buộc xài hộp lọc 5 ngăn. Tại em xài 2 bơm hai đầu nên làm hộp lọc 5 ngăn, anh xài 1 bơm thì để lại cái hộp lọc đó xài tiếp.

Bữa nào rãnh wa em, anh em mình nói chuyện thêm về mấy cái lọc này :)

11. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho em hỏi men vi sinh mai việt có tác dụng ra sao vào có tốt không em cũng tính dùng thử nhưng chưa biết mua ở đâu giá ra sao em ở sài gòn quận tân bình

12. LE TAN LOC

Thích đã nhận:
    20
    Các AE đã nói rồi ở trên , nói chung là rất tốt và khỏe cho mình nữa, bạn có thể mua men Mai Việt ở các tiệm bán cá, có thể ra cửa hàng của công ty Mai Việt ở gần CA p25 Bình Thạnh số 649/28/25 Điện Biên Phủ p25 Bình Thạnh có giãm giá cho thành viên ABV

13. mgag

mgag Member

Thích đã nhận:
    0
    NÓI vậy chứ tôi thấy men MV có hay kg cũng vậy thui.

14. Bao_truongcong

Thích đã nhận:
    3
    Mua men

Mình mới đến đó nè. Mua gói lớn 100g chỉ có 80k thôi lợi hơn mua gói nhỏ. Nghe nói đến hôm sinh nhật 4r sẽ có giảm giá đó

15. sucsong_HN

sucsong_HN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    tưởng đến hôm sinh nhật được khuyến mại free, free thì mình xin vài túi