chia sẻ kinh nghiệm!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi quangkhai-mytho, 28/6/12.

1. quangkhai-mytho

quangkhai-mytho Member

Thích đã nhận:
    9
    họa my nhà em nuôi 1 mùa hơn.my bổi.lúc mua em mua về lông em nó mướt màu đậm rất đẹp.sau thời gian nuôi lông em nó lợt dần kg mượt óng ả như lúc mua về.chế độ chăm sóc của em là:cám trứng,dế ngày ăn ngày nghỉ 5-7 con/ngày.tắm củng thế ngày tắm ngày nghỉ.tới bây giờ em nó chưa thay lông.em nghỉ chắc nó thiếu vitamin.giờ em củng không biết sao mong anh em trên diễn đàn chỉ cho em chăm nó có bộ lông óng ả mượt mà.em xin cám ơn nhiều.b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(

Last edited: 28/6/12
  2. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Bác cứ tìm các bài đã hướng dẫn trước đây sẽ rõ, nhất là các bài về cám cho họa mi, chăm sóc họa mi ! Mấy bác cao thủ đã viết rồi, ko ai trả lời bác nữa đâu !

3. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Sắp tới mùa thay lông rồi. con chim HM nào cũng vậy khi bạn mua thì chim mới thay bộ lông mới nên nó đẹp sau 1 năm nó lại thay bộ áo mới tiếp và cứ như vậy đến hết cuộc đời nó. bạn cứ chăm đều theo như chế độ của bạn nhé. tới khi nó rớt lông sẽ rớt thôi. còn muốn ép nó thay lông thì bạn bỏ hẳn mồi tươi đi. chỉ nuôi cám bavi nơi thoáng mát. có j thông báo tình hình nhé

4. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Ơ bác ơi, nghe nói chim sắp thay lông mà bỏ hẳn mồi tươi đi sau này thay lông xong thì lâu lên lửa vậy có cách gì phục hồi phong độ của nó để nhanh chơi k?

cuongquephong thích bài này.
  5. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Chim em vẫn đang nuôi thế, thay lông xong lại cho ăn mồi bt thôi. có lẽ mỗi người 1 khác nhưng cao thủ hẳn sẽ có cám thay lông riêng mà bài cám thì nó là sương máu rồi nên ko ai dễ share đâu anh ak.cách phổ thông nhứt em cứ làm vậy đã. đã nuôi và thành công theo cách đó. ai tin thì làm thôi, thậm chí thay lông ăn nhạt thế em vẫn cho lồng đật chạy phà phà chim ko bị suy.

6. quangkhai-mytho

quangkhai-mytho Member

Thích đã nhận:
    9
    cám ơn bac nhiều lắm.em cứ chắm sóc chế độ như vậy cho đến khi nào em nó thay lông luôn.chổ của em không có cám ba vi.em chỉ cho em nó ăn cám trứng thôi bác ạ.