chia sẻ về ong đà nẵng

Thảo luận trong 'Tép ong' bắt đầu bởi huytonytran, 7/1/14.

1. huytonytran

huytonytran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    hôm nay mạn phép sin đc chia sẻ với mọi ng về kinh nghiệm nuôi tép ong đà nẵng. mặc dù không phải ng đà nẵng. cũng không phải trinh phục bọn này quá lâu rồi. nhưng đc cái em tim tòi cách thuần các loại tép suối khác khá nâu rồi nên có khá nhiều kinh nghiệm. nên khi nuôi bọn ong đà nẵng thì lại thành công ngay. đến giờ tuy mới đc hơn 3 tháng nhưng tép vẫn chưa hi sinh em nào. và đã có f1 và đang tiếp tục ôm trứng
    ph: vì nhà không đo ph bao giờ nên em không rõ. nhưng dùng nền ada cũ + nhiều lũa nên pH chắc là dưới 7
    độ sâu nước: với những loài tép tự nhiên khác như tiger... thì độ sâu càng thấp càng tốt. nhưng ong đà nẵng thì có khả năng sống ở những bể xâu.
    nhiệt độ thì bể nhà em lúc cao thì lên 31-32 thấp thì khoảng 14-15 vẫn thấy khỏe mạnh.
    nhưng có 1 điều đặc biệt là bọn tép này luôn bám vào những khúc lũa không rời. em thử cho ra bể khác cùng môi trường nhưng không có lũa thì die mất vài em sau 1 tuần
    kết luận lại 1 điều là môi trường ổn định + ph thấp + lũa thật nhiều chỉ dư đó là đủ để thuần bọn này rồi ah
    bể nhà em không đèn không lọc vần sống tốt

sieunhanbo and ICHIAN like this.
  2. ICHIAN

ICHIAN Active Member

Thích đã nhận:
    51
    Vẫn phải công nhận là chú có duyên chơi bọn này, mát tay tật đấy...................

3. hoabia

hoabia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    396
    Nuôi 3 tháng chưa chắc là thuẩn chuẩn.bạn nói ph chắc dưới 7.0 là biết bạn ko có kn gì về nuôi tep ong nòi gì đến việc thuần chủng. giờ bạn đăng bán chẳng nhẻ bạn lại đi nói tép mình khó nuôi. một lần bác dt duong cũng đán nói với bạn dụ tep ong này. con của bạn chưa phải là f1. nhưng cao thủ tại đn cũng tìm tòi láy nước suối về nuôi chưa bao giờ thành công. cho hỏi bạn ph của loại này bao nhiêu., tds là bao nhiêu. độ khoáng. có thể nhưng con bạn bắt về cũng đã mang bầu và đến lúc nó xả con là điều đương nhiêu, khi nao nhung con do lớn lên và xả tiếp thì bạn hãy nói là f1. cho dù tép ra doi f1, f2 chưa chắc bạn đã thanghf công, mình thấy bạn đang buôn bán tép ong hoang giã trên này nên nhưng bài viêc của bạn mang tính chất pr và quảng cáo. chưa ai ở đn đã nuôi thành công loài tép này cho đến f2 cho dù đã ngiên cứu đem nguồn nước phan tích nước nơi đo nhưng vẫn chưa được. . gần đây có một nhóm bắt gần như cạn kiệt loài tép này giòe tép này ở đn thuộc loại hiếm đi xa mới bắt được. hy vọng bạn sớm nhân thức điều mình đang làm.

đây là bài bán của bạn. treo đầu dê bán thịt chó. theo mình được bít hình như aqua bird cấm buôn bán tép hoang giã thì phải,

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=116823&highlight=

Last edited: 8/1/14
  4. huytonytran

huytonytran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    đo thử ph bể tép thấy ph lên tận 8.5 ngoài sức tưởng tượng. nhưng tép vẫn sống tốt
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=YuX3RzgobYE&feature=youtu.be[/video]

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:13 PM ----------

buồn cười nhỉ up hoài không đc cái video là sao. bực ghê
    [video]https://www.youtube.com/watch?v=YuX3RzgobYE[/video]

5. hoabia

hoabia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    396
    cái này thật ra hồ ph 9. minh cung làm được. hahaha ra suối bắt bỏ vào hồ ph 9.0 rồi chụp ảnh đăng lên , quảng cáo để bán được hàng . bạn nên đo nước suối trực tiếp ấy bạn. xem ph nó nhu thế nào. ph cao vẫn sống tôt nhưng mất độ pt và sinh sản thuần chuản , và sống sot còn xa lắm. bạn noi bạn nuôi được 3 tháng chả ai tin vì chỉ có bạn biết, ban nhập tep thường xuyên bỏ vào đợt này đến đợt khác nên ko the noi la 3 thang được. ph của bạn chênh lệch ph ở suối nơi nó sinh sống cao lắm. ở đn đã có bác ra f2 nhưng chưa thể gọi là thuần chuẩn. vì đến f3 nó lại die hết giờ phải bắt đầu lại từ đầu,bạn nên tìm hiểu kỹ về kiến thức nuôi tép của bạn thêm. haizzzz nơi sống của nó ko hề có lũa nha bạn . thấy bạn nói câu này như khẳng định mình nuôi được rồi ấy nhỉ. : {kết luận lại 1 điều là môi trường ổn định + ph thấp + lũa thật nhiều chỉ dư đó là đủ để thuần bọn này rồi ah} ) ai nuôi tép đọc câu này của bạn cũng thấy bùn cười ,. em nghĩ mod nên khóa bài này lại vì đây là một loại quảng cáo trá hình. làm newbie tiền mất tật mang.

Last edited: 9/1/14
    lamngt thích bài này.
  6. namnh

namnh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Loại này mình nuôi đẻ đầy hồ trong thời tiết này
    Chúng đã đột biến ra loại ong đen 1S rất đẹp tương đương ong nhật

Lenguyendn thích bài này.
  7. Lenguyendn

Lenguyendn Member

Thích đã nhận:
    0
    Tách đàn đó ra nuôi riêng đi a nam. Đà nẵng toàn cao thủ... mà ngủ trong chùa a ợ =)) hài

8. Hien-C.Tho

Hien-C.Tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Nuôi tép thật là công phu quá .........................................................................................