chia sẻ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mimi, 4/3/08.

1. mimi

mimi Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi mới mua một con mi của thằng bạn, hơi nhỏ con, đã nuuoi được khoảng 4 mùa rồi, về chơi cũng đựoc. Có 1 điều này: chiều 28 tết, nó bị tuột móng do mấy đứa cháu mua bong bóng bay về chơi, nó sợ nhảy nhiều quá nên tuột móng và máu chảy ướut cầu luôn. Nhưng qua ngày chiều 29 tết, tôi mượn con mái về kẹp với nó thì nó đã hót và chơi được. Vậy theo các bác thì chim này chơi đựoc không vì nó nhỏ con và đã già!

KtsBim thích bài này.
  2. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    theo mình chim mà hót hay chịu hót thì chơi là ok rùi,mình có cho chọi đâu mà cần móng nhưng lúc bán đi thì kô đcj giá đâu hehe

KtsBim thích bài này.
  3. mimi

mimi Member

Thích đã nhận:
    12
    ok, đòng ý với bạn nhưng cũng buồn, đi đấu với các bạn thì chim nó to và đuôi xòe đẹp lắm, mình nhìn con mình thì cũng hơi buồn! nhưng thương cho nó vì bị sứt móng mà ngày hôm sau đã chơi được rồi!

KtsBim thích bài này.
  4. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    tớ đang muốn có con mi thuộc mà kô có đây,nuôi cái bọn mộc dở này chán lắm rùi,đúng là chim tướng nhỏ thì cũng buồn thật nhưng dù sao cũng chúc mừng bạn có con chim chịu hót.

KtsBim thích bài này.
  5. TYPN

TYPN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Ô hay bác XomTro tại sao lại chán nuôi Mộc dở? Em thì chẳng thích mua Mi thuộc tí nào, mua con Mi thuộc về cảm giác nó cứ như là chim của người ta, chẳng phải là chim của mình. Dù rằng em mới tập tành chơi Họa Mi.

KtsBim thích bài này.
  6. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình muốn chia sẻ với các bạn , có người thì thích thuần mi mộc ,có người thì đốt cháy giai đoạn là nuôi mi thuộc ,dù mi nào đi nữa miễn là con nào hay thì mình nuôi hihihi .
    mimi : bạn đừng buồn vì mi của bạn mấy mùa rồi đã cứng cáp rồi đấu giọng thì ok ,chỉ còn tẩm bổ cho sung sức lông bóng mượt ,hót cả ngày là ok ra thi dù kém về tầm vóc có mất móng hơi mất giá một tí mà nó hót suốt thì vẫn lấy giải được mà lo dì ,chúc bạn chăm sóc kỹ chú chim của mình , hi

KtsBim thích bài này.
  7. xomtro

xomtro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    h hì,mộc dở nhà tớ dạo nay thế nào mà hót ít quá,hồi mới bắt về thì hót như điên,dạo này không hiểu tai sao,cám bã ăn rõ là ngon,hay ăn ngon quá nên làm biếng.tớ đang mơ có con mi thuộc mà kô dc đây,hehe.

KtsBim thích bài này.
  8. mimi

mimi Member

Thích đã nhận:
    12
    cảm ơn Athiện! em thương con Mi này lắm, vì bị như thế mà vẫn chơi đc trong những ngày tết, bây giờ nó thấy em là nó mừng và đứng yên nhìn em thôi dù em đang cầm lồng. Các bác cho tôi hỏi sao nó ỵ phân xanh vậy? chim bị gió hay sao vậy các bác

KtsBim thích bài này.
  9. mimi

mimi Member

Thích đã nhận:
    12
    TYPN và xom tro đều đúng cả, có người thích nuôi mộc, có người thích chim thuộc! nHƯNG mI MỘC THÌ khó nuôi quá, mình mua Mi thuộc nhưng về minh chăm sóc cho nó chơi hay hơn thì càng thích!

KtsBim thích bài này.
  10. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    mimi.
    ko phải nó bị gió đâu,con mi nào chả thế cứ qua một đêm sáng ra đầu tiên nó ỵ một phát khá lớn có màu trắng và xanh ,yên tâm ko sao.:laughing:

KtsBim thích bài này.