chích chòa lửa ,hót ko hay ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bùi phi sơn, 18/5/07.

1. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    các bác giúp cháu với , làm sao cho nó sung hơn ?~X(

2. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác Phi Son ơi, hình như bác nuôi nhiều loại chim phải không? mổi loại bao nhiêu con vậy? nuôi nhiều như vậy thì khó chăm sóc để vực con chim cho đủ lửa, với chòe lửa, bạn có thể tham khảo cách nuôi trên diễn đàn này mà PGiáo sư Bach Đề đã post lên. điều quan trọng là phải chịu khó mang chim đi dợt bạn ah. đây cũng là một cái thú của người chơi chim đấy.

3. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    vâng mình nuôi chòe đất 2 con , 3 chòe than , và vai con họa mi , mấy con đó sung nhưng chòe lửa thì èo ọt wá , chắc nó ko có chim mái phỉa ko vậy ?

4. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    ac lại nữa không phải là nó không xung nhưng chim bổi thì bạn bắt nó sung thế nào bạn cứ kiên chì nuôi và cho ăn bình thường thì ko lâu nữa nó xẻ hót không có gì đâu bạn cứ bình tỉnh

5. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo mình, với chòe lửa thì k cần chim mái, mình nuôi 7 con, k có mái nhưng vẫn sung, với lại tại các điểm dợt chim cũng có mái rồi, bạn cứ mang chim đến, khỏi phải nuôi thêm con mái mất công~X(

6. lua boi

lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nên nuôi hai con trở lên để khi ở nhà vẩn có thể đấu với nhau giúp chim mau lên lửa

7. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn các bạn nhiều lắm , vậy lửa nó ăn như chòe than phải ko các bạn , ủa vậy chừng nào nó mới thay lông vậy , thay có khó ko ?

8. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    à mà các bạn biết ở tây ninh ở đâu có chổ dợt chim ko ?

9. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bạn nuôi 2 con là đẹp rồi, nhưng đừng để gần nhau, ít nhất thì một con trước nhà, một con phía sau hoặc trên lầu, khi nào muốn nghe hót thì mang ra treo gần nhau, để gần nhau thường xuyên chim sẽ bị lờn hoặc 1 con sẽ bị con kia đè.
    Về việc thay lông thì thường bắt đầu vào tháng 5, con nào mạnh khoẻ, thay mau cũng 2tháng rưỡi bạn ah. Nếu bạn nuôi không đúng chế độ, tụi nó bị sốc cũng thay lông búa xua, không theo mùa nào cả, vì vậy cố gắng đừng thay đổi chế độ ăn uống, muốn thay thì cũng phải làm từ từ, một năm mà nó thay lông 2 lần là .... móm luôn, hiihiihhi

10. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    a mình cảm ơn các bạn nha ,mình phai nuôi thật tốt , thay lông xong nó có hót nhiều ko bạn , nhuơng trong lúc thay lông chắc nó ko có hót phải ko các bạn ?

11. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Lửa thay lông mất khoảng 3 tháng, nếu trong thời gian thay lông bạn cho ăn uống đầy đủ thì cũng phải thêm 2 tháng nữa chim bạn mới đủ lửa để mang đi chơi. Trong lúc thay lông, chim chỉ hót lai rai hoặc líu gió thôi, nhưng tôt nhất bạn đừng cho nó hót, cứ trùm kín áo lồng để chim được yên tĩnh nghỉ ngơi. Ai nuôi chim cũng sợ nhất thời gian thay lông này đấy bạn ah, không cẩn thận là cả năm k chơi được.

12. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    um cảm ơn bạn nha , vậy cho mình hỏi nhé , có bạn nào biết về tây ninh ko , mình nghe nói ở đó củng có loài chòe lửa hót hay lắm , mà hình như lửa ở tây ninh có gì khác với chim lửa thường thì phải?

13. tranduylinh

tranduylinh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ở Tây Ninh, nhưng ở huyện, xã nào ? Thị xã có chổ dợt chim hót tại quán cafe nhà ông Huệ, gần Trường Phan Đình Phùng (Quốc doanh ôtô củ) - Hòa Thành thì ở xã Hiệp Tân, cửa số 7 ngoại ô, mũi tàu, quán cafe ông Chỉnh. nơi đây dợt chim đá. Mời bạn đến tham gia Hội chim.

14. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    àm , ở trong hẻm hay ngoài vậy , con kiếm hoài nhưng ko thấy ? mong bác chi đường kỉ cho con nmha