Chích chòe bông.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi pires07, 18/8/04.

1. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    em ko biết có còn tên gì khác nữa ko.. hình như là chích chòe hoa(thna hoa hay lửa hoa gì gì đó).

ngoài hình dáng ko khác gì với chích chòe than và chích chòe lửa bình thường, long của chúng có thêm những đốm trên nền màu đen, emcó dịp chiêm ngưỡng đưoợc vài con rồi.. và được biết là lông nó như vậy là do tự nhiên..

ko biết có phải là do hơi lạ một chút nên được mọi người đánh giá cao hay ko, mà những người em hỏi đều cho rằng chích chòe bông hót hay hơn chích chòe bình thường em thì nghe thấy cũng như nhau.(chắc là khả năng thưởng thức của em kém)

các bác trong đây có thể cho biết thêm về loại này ko vậy? :D

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chắc là chích choè Mơ rồi. Khuyên Mơ có, chào mào Mơ, Mi mơ cũng có. Cái mầu lông là do đột biến gien thì phải. Cái này chắc nhờ đến bác Tiến và bác Giang

3. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Nếu tớ không nhầm thì có lẽ đây là dòng ..... Mơ.
    Có nhiều loài mơ lắm, Khuyên mơ, chòe mơ ( cả than và lửa), Mi mơ ......
    Tớ nghĩ đây chỉ do một sự biến đổi, đột biến nào đó gây ra thôi, (tự nhiên), chỉ có điều là số lượng ít, hiếm nên được nhiều người quý ( vì là của độc).
    Về giọng hót thì.... vẫn thế.
    Đời sau thì có thể lại bình thường, chả mơ gì nữa.
    :huh: :eek: ;)
    :p :D :lol:
    B) :rolleyes: <_<
    :) :angry: :(
    :unsure: :blink: :ph34r:

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Chòe Than và Chòe Lửa hình dáng khác hẳn nhau, như bạn nói con Chòe Hoa giống như cả 2 con nói trên thì chắc là nó là một loài riêng biệt, giá mà có cái ảnh của nó đưa lên cho anh em chiêm ngưỡng thì hay biết bao, Trường hợp Chòe lửa hoặc Than "Mơ" thì tôi đã từng thấy qua, tuy nhiên không thể như bạn tả.
    Tôi thấy bạn hỏi nhưng vì không biết nên không có câu trả lời. hy vọng bạn nào đó search được hình trên net

5. phuongnam

phuongnam Active Member

Thích đã nhận:
    4
    lại có loại chim đó nữa cơ đấy, loại này thif em chưa nhin thấy lần nào cả nhưng chắc là có thôi nhưng như bác "pires07" nói la giọng hót của nó khac với loại chích chờ kia nhưng thưc ra 2 loại này không có gi khacs nhau cả, giọng của nó vẫn thế. :D theo như em nghĩ thì đây chắc là đột biến thôi. ví dụ như chim chào mào cũng vậy, có con mầu lông của chung tự nhiên chuyển thanh từ mầu nâu thành mầu đen trong hay phết, nhưng giọng hót của chúng thì chẳng khác nhau tí nào cả. :p

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Vậy đã ai nhìn thấy một con chào mào mơ chưa?
    Toi đã có một con thế này: Mào và đỉnh đầu trắng tinh, 2 cánh mơ một nửa. gáy và lưng điểm trắng.... nhìn phê lắm, sau đó cho một anh bạn nuôi được 2 năm đến cuối 2003 thì tẻo, mỗi lần đến chơi thấy chim cứ xuống dần sót hết cả ruột nhưng ngặt nỗi đã tặng mà đòi mang về nuôi lại ngại quá nên tiếc khôn nói vào đâu được

7. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    vâng chắc là thế, chắc người nuôi có tâm lý có tật là có tài, có lão bán con Họa Mi có vài cọng lông trắng ở gần cổ giọng hót cũng như bình thường mà đắt gấp đôi.

to bác tienbm: ý của em là con lửa bông(hoa hay mơ gì đó) giống con lửa bình thường, còn Than mơ cũng giống than bình thường, chứ giống cả hai thì em chưa thấy.

ah.. hồi trước nhà bạn em có nuôi một con lửa mái nó hót cũng gần như lửa trống vậy, trả nó 500k mà nó ko bán. cứ tưởng chim mái ko hót ai dè cũng hót được mà rất sung, cứ mở áo lồng treo lên là hót khí thế luôn.

ah nói về chào mào, dưới quê em, gần long khánh cho nên chào mào nhiều lắm.. nhưng chả được đẹp. có nhiều con mình vàng đầu đen thui.. mang ra tiệm họ bảo chào mào núi.. ko biết chào mào loại nào hót hay nhất nhỉ?
    trước đây em có nuôi một on chào mào đít đỏ được vài năm ko nuôi nữa mang thả.. mà nó nhất định ko chịu bay đi.. cứ đậu ỏ nhà.. sợ nó bị mèo vồ đành phải nuôi tiếp.. :D bây giờ chuột xơi rồi ạh. tiếc ghê!

8. lamddd

lamddd Active Member

Thích đã nhận:
    89
    Tôi thấy con lửa mơ rồi. Đầu, ức và lưng nó lốm đốm lông trắng nhìn cứ như bị lang ben đấy. Đốm lông nhỏ trắng mọc lung tung, không có đều đẹp như đốm hoa đâu. Ai ở TPHCM, ra ngay khu Thuận Kiếu, Q.5 hỏi sẽ có người chỉ bán. GIá cách đây 2 ngày là 500N. Chim hơi thuộc, nhiều người đứng xem nó nó vẫn hót. Nếu ai thường xuyên đi dượt chim thì mua con này cũng hãnh diện lắm.

9. chich_choe

chich_choe Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Ở TP.HCM, những con chích chòe loại này người choi thường gọi là chích chòe bông, nói về giọng hót thì không có gì khác so với những con bình thường, chỉ khác ở chổ là trên đầu và ngực có nhiều lông màu trắng mọc ra.

10. quangkhuyen

quangkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bác Bạch Đề

Bác mê Chào mào hôm nào em post hình Chào mào lên đê Bác xem nhé.

11. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bác Bạch Đề mê chào mào thi mai ngày kia anh quangkhuyen mà post con chào mào trắng nên chắc bác mất ngủ quá. Bác xem lại mục này lần sau nhé.....

12. hoacomayvcu

hoacomayvcu Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Theo ý kiến của các bác thì nhũng con mà được gọi là bông hay jif đó là những con có thêm những đốm trắng ở trên người và những đốm trắng này không mọc theo quy luật nào đúng không?
    Em không biết rõ về mơ hay màng gì cả nhưng ngày em học lớp 10 <Khoảng năm 94-95 gì đó>Ông chú em bán chim có một con Chích Chòe than, người con này bình thường, hót cũng bình thường nhưng trên ngực nó<Chỗ lông màu đen>lại có những hoa tráng y như gà hoa mơ.Những đốm trắng này mọc rất đều nhau và đẹp,dạo đó ông chú em nói con này là Chích Choe hoa. Giá bán vẫn như những con khác,sau đó có ngươi mua mất ,không bít bây giờ còn sống không ???Tiếc thật

13. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Nếu tôi có được chú Chào Mào Bạch Đê (Mơ) như vậy

Thì quả nhiên là quá phê, trong nghề chơi anh em mỗi người có cái đam mê của mỗi cá nhân. Maybe có người thích hết. Nhưng lúc nhỏ chơi Chào Mào tôi thiêt mơ được có con Bạch Đề như vậy để nuôi. Vì trong nghề ai không muốn chiếm lĩnh được một em đẹp hay để chơi.

Bạch Đề hay Mơ cũng không khác gì với chim thường về hay or giọng hót mà chỉ khác là có những đám lông trắng không nên mọc mà lại mọc mới chết mà khiến dân chơi chim mê tới phải trả một giá cao để mua.

Bạch Đề :)

14. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Lúc 2004

Khi tôi về lại Bên này, có người bạn nói là có quen một người ở HN có em Chào Mào Bạch Đề và người bạn đó nói để hỏi mua giùm cho mình chả lẻ người bạn đó quen người có chú Bạch Đề ngoài Hà Nội à?

Bạch Đề.

15. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Cách đây vài năm (cữ năm 2003-2004) mình vô tình thấy CH chim Mi ở trong CLB Thanh Niên có treo một lồng chim chào mào mơ, khi đó mình chưa chú ý về chào mào lắm, chơi chỉ chơi giọng mà con đó giọng không đặc sắc, vì vậy mình không nhiệt tình mua, mà thực ra hồi đó họ bán chỉ có 200K có nghĩa chỉ đắt hơn chim bình thường cỡ 30% mà thôi. Mình cũng gặp nhiều chim mi Mơ. Lần đầu tiên mình biết là con mi mơ vào năm 1975-1977 (trong làng mi chọi ở HN- hình như chủ nhân là cụ Cả Tràng trong làng Đại Yên thì phải) con này quá đẹp mà ra trận đánh cũng rất khá - có kỳ được trên 1000 mỏ. Lần gần đây nhất là con chim của anh Thành ( thợ chuyên bẫy chim ở HN) nhà ở số 38 ngõ 154 Đường Trường Chinh, anh Thành có ngỏ lời tặng mình nhưng lại sát dịch gia cầm đợt vừa rồi, minh không dám nhận, vừa rồi nghe tin bị Phường tiêu hủy mất!

16. quangkhuyen

quangkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Lần trước em có bảo póts hình Chào Mào Bạch Đề lên cho Bác xem nhưng nó đang thay lông.Nếu Bác muốn xem em sẽ đưa hình lên nhưng chắc ko được đẹp lắm.

17. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Con mi mơ mà bác nhắc năm đó là của cụ Trưởng Tràng chứ không phải cả Tràng đâu ạ. Và cụ ông này là người chơi cây cảnh, nổi tiếng với 1 cây xanh, một cây hoa trà.

18. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Yesss, please

Tôi có thấy chim Thái Lan trắng toát hay lóm đóm hoa trắng rồi. Tôi cũng có nghe mấy file videos có hình có upload lên. Qua tiếng hót tôi dám nói chim Thái hót không có nhiều giọng bằng Vietnam chúng ta. Vietnam mình thiệt đặc biệt nhiều vùng có những chú Chào Mào có thể đỗ được nhiều giọng chim già nghe sướng tai.

Bác Quangkhuyen post lên cho mình coi với. Mình còn người bạn ở Đà Nẵng cũng nuôi nhiều Chào Mào mà lúc 2003,2004 và qua 2005 chúng tôi mua bẫy để nuôi.
    Tuy mình không có hội nuôi nhưng bác nào có Chào Mào Bạch Đề bán đem tới dược Đà Nẵng mình mua cho.

Cám ơn bác Quangkhuyen

Bạch Đề

19. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @ dhungphuc: A, bạn dhungphuc có biết cụ Tràng ?! chắc bạn là người trong Làng Đại Yên, Ngọc Hà hay Vĩnh Phúc? Nhà cụ Tràng rất nổi tiếng bởi còn có cây hoa Hoàng Lan cổ thụ không biết bây giờ còn không? Cụ Tràng tí tẹo nữa là anh rể ông bác mình, người chơi Mi số 1 của HN những năm 70- Cụ Cả Thôn, bạn có biết cụ Cả Thôn- Hai bằng ở xóm III Vĩnh Phúc không vậy ?

20. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Các bác cho hỏi về chích chòe đất với.Thấy trên diễn đàn có chỉ cách nuôi đất từ con còn rất nhỏ lên cả.Hôm qua đi qua chỗ bán chim ở THẬN KIỀU có mấy con đất bổi khá đẹp. lông không bị giập gãy và không bị bể đầu .tôi rấtmuốn mua nuôi mọt con ,xong không biết cỏ được không?Vì có người nói đất bổi nuôi không bao giờ dạn và rất lâu hót? Mong các bác chỉ cho nhanh nhanh lên không họ bán mất!