Chích chòe của em bị bệnh gì ạ

Thảo luận trong 'Viện Chích chòe' bắt đầu bởi duongtm, 9/8/07.

1. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cái này em hỏi trong "Phòng mạch" gì đó rồi ạ, em xin phép viết lại để anh em có cách gì thì giúp em.

Em đã nuôi 2 lứa chích chòe con chưa mọc hết lông, mỏ vàng. Em cho ăn tốt lắm, dùng bột, thịt tươi và cào cào cho đến khi chúng nó tự mổ được. Bọn này rất dạn người và quen nhà, em chỉ cho vào lồng ban đêm để khỏi chuột thôi, còn ban ngày những lúc có ở nhà thì thả ra, huýt sáo là nó chạy theo, thích lắm.

Nhưng vâá đề là cứ như thế khoảng được 1 tháng trong điều kiện vẫn bình thường (ăn uống, sinh hoạt, tắm rửa..) thì nó cứ xù lông lên, được khoảng 3-5 hôm là chết. 2 lần thế rồi mà em không thể rút được 1 ty kinh nghiệm nào.

Bác bác cho em một chút cao kiến với ạ, em đang định nuôi lại một đợt nữa. Em cảm ơn trước

2. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Chim của bạn chết theo mình có 2 nguyên nhân , 1 bạn cho ăn thịt đã làm cho chim ko tiêu hóa được và chết , với bộ tiêu hóa của chim chòe lửa con còn rất yếu và đặc biệt hoang dã chỉ hợp với mồi con trùng , nên ko thể tiêu hóa thức ăn thịt được , đặc biệt nếu gặp chổ thịt ko được nạt cho lắm còn khó khăn hơn nữa
    2 chim bạn chết do thiếu chất , đặc biệt chòe lửa con và chào mào con khi nuôi từ quá nhỏ khi lớn lên sẻ rất dể bị thiếu viatmin , dẩn đến nhiều bệnh tật , như liệt chân ... , trong thời gian vừa qua mình có tham khảo trên diển đàn của các bạn đã nuôi chim chòe lửa đẻ , và đều có nhận xét là chim chòe lửa khi nuôi đẻ chim non rất dể chết do thiếu vitamin , nếu ko cung cấp đủ cho nó ,
    Và mình đã tìm hiểu vấn đề này và đã có một số kết quả , đưa ra cho các bạn tham khảo, nếu ai quan tâm đến nuôi chim đẻ củng sẻ rút ra thêm kinh nghiệm
    Câu hỏi đặt ra là tại sao khi nuôi trong lồng lại thiếu viatmin ..( hay là chất gì đấy ..) vậy chim mẹ cho con uống vitamin bằng cách nào , hay nó được cung cấp cho con từ khi còn trong trứng ?
    Câu hỏi này đã được mình tìm hiểu chim ngoài thiên nhiên , và đặc biệt chứng kiến một cao thủ ở QN đã từng nuôi thành công 4 lần chòe than đẻ và 3 lần chòe lửa đẻ , và tất cả số con này đều lớn lên rất khỏe mạnh , khi chim con lớn lên ông ta đã bán với giá chim con cao hơn nhiều, so với chim bắt ngoài thiên
    nhiên , điều này được giải thích là chim bố mẹ của con này là một trong những con đá rất chiến , và người mua chim con tin rằng con của nó củng sẻ được phần nào di truyền như bố mẹ ,
    quay lại vấn đề viatamin theo quan sát của ông này thì những lứa đầu ông ko cho chim mẹ ra ngoài vì sợ bị bắt trộm , thì con của nó đều chết , mặc dù vẩn cung cấp đầy đủ trứng kiến, cào cào , những lần sau ông đã thả chim bố mệ ra ngoài cho tự do kiếm ăn , và quan sát trong nhiều lứa khác nhau và biết rằng tùy tình trạng chim con nở ra ở giai đoạn bao nhiêu ngày thì chim bố mẹ sẻ cho ăn một loại thức ăn nhất định , nhất là lúc còn nhỏ mới nở được vài ba ngày thì thức ăn của nó là một loại con trùng giống như ruồi , ông ko biết rỏ tên con đó là gì , mặc dù vẩn cung cấp đầy đủ cào cào nhưng chim vẩn ko cho con ăn cào cào , đến giai đoạn lớn hơn thì mới được nuôi bằng cào cào , và khi đã có đầy đủ lông cánh nếu thiếu mồi thì chim mới tha bột cho con ăn , có thể chim bố mẹ biết rằng những loại mồi nào có những chất gì cần thiết cho con của nó trong từng giai đoạn . một số thông tin thực tế để các bạn tham khảo , vì mình củng đang tìm hiểu để nuôi chim đẻ

3. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    sao cái này quan trọng thế mà bác không đưa vào box nuôi chim đẻ để dự án của bạn gì ấy không nhớ tên tham khảo

4. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Hay quá, bác nói em mới nhớ ra, bọn nó thường bị liệt chân xệ cách trước khi bye bye ạ. Thế cho em hỏi vitamin thì phải bổ xung như thế nào ạ. Thỉnh thoảng em cũng cho nó ăn quả cây

5. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124

Chết nhanh như vậy thì khả năng là do thịt tươi, chứ không phải do thiếu vitamin hoặc chất gì đấy mà chết. Tôi cũng nuôi chòe từ non nên chỉ bằng cám, cào cào, sâu tươi chúng vẫn lớn nhanh như thổi.

6. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Luôn tiện đây cho em hỏi, sao con chòe của em cứ hay nhắm 1 mắt và đứng 1 chân thế ạ, có vấn đề gì không ạ

7. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Em sợ là không phải như thế, vì lúc phải bón thì không có vấn đề gì, chỉ hay bị chết lúc bắt đầu biết chuyền thôi ạ. Bác có khuyên em được gì không, em thích chích chòe là số một

8. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Theo như vậy mình nghĩ chắn chắn chim bạn chết do thiếu chất , do trong quá trình nuôi ko đủ chất chim bạn ốm dần nhưng bạn ko phát hiện ra , quá trình này có khi do thức ăn ko hợp củng làm cho hệ tiêu hóa yếu chim củng ốm dần , những con chim kiểu này thường chết đúng thời điểm chim bắt đầu chuyền hoặc thay bộ lông để trở thành chim lớn , vì thường thời điểm này là thời điểm bộ lông phát triển đột biến từ lông ống chuyển sang lông đầy dủ để chim chuyền , là lúc chim khủng hoảng nhất về dinh dưởng , vì phải cần nhiều chất nhất để nuôi lông , và vận động nhiều , nên chim đang thiếu chất sẻ ko vượt qua khỏi giai đoạn này , quá trình bạn nuôi 2 lần ko có gì thay đổi trong cách nuôi , và cả 2 củng chết gần thời điểm như nhau ko có gì là khó hiểu , lần sau bạn nên nuôi cho chim ăn mồi nhiều hơn , bột cho chim con ko nên làm quá nóng như kiểu kick cho chim căng lửa , và bạn phải lưu ý chim con ăn rất thường xuyên , mổi lần ko nên cho ăn quá no nhưng phải nhiều lần trong ngày , quan sát một con chim nuôi con ngoài thiên nhiên , bạn sẻ thấy trung bình khoảng 7 phút nó tha mồi về tổ 1 lần , chúc bạn thành công trong những lần sau

9. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bác gì đó xem lại chế độ ăn cũa chim , ko nên cho chim non ăn thịt vì bộ tiêu hóa cũa nó rất yếu !!! ăn ko tiêu được thì xù lông rồi chết thui nhất là mỗi khi trời lạnh ta phãi thắp đèn cho chim ngũ , đừng thã chim non ra đất nhiều và nền xi măng nhiều !!!

10. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Cảm ơn các bác nhiều, em sẽ cố gầy lại 1 đôi chích chòe nữa. Tóm lại là trong khi đút cho nó ăn thì không cần phải cho ăn thêm thịt, chỉ cần cám Ba Vì là đủ phải không ạ

11. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Cám Ba vì + châu chấu tươi(hoặc sâu qui, tươi hoặc khô), anh cho ăn thịt là có mỡ dễ hỏng đường ruột.

12. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Sâu qui ở Hà nội thì mua ở đâu các bác, Tăng Bạt Hổ có không ạ

13. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Hic, em tưởng bác nuôi chòe phải mua sâu qui nhiều rồi chứ? Chòe không thể thiếu sâu qui ở cám cũng như mồi tươi.
    Sâu qui tươi anh mua ở chợ Hàng Da hoặc Mơ là rẻ nhất đó. Còn theo em trên Tăng chắc cũng có, em chưa mua ở Tăng bao giờ ạ.
    Chúc bác có những chú chích chòe đẹp nhá!

14. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Bác Quang, cảm ơn bác quá, em chưa mua sâu quy bao giờ, trưa nay sẽ ra chợ Mơ kiếm. Hiềm nỗi, lần trước em ghé qua chợ thì không thấy hàng chim đâu cả, qua mấy cái cửa hàng cá cảnh cũng không thấy. Bác chỉ lại cho em với.

Nói thực với bác, em thích chích chòe nhưng con nhỏ nhà em còn thích hơn. Lần trước di nghi mát về, con chim của nó chết, nó khóc kinh lắm :crying: , không biết sau này mính có sao thì nó có khóc thế không nữa :laughing: :laughing: :laughing: . Thế nên em phải cố gầy bọn này thật tốt, vừa cho mình vừa chiều con gái bác ạ. Có gì lan man các bác lượng thứ cho, cũng vì tương lai con em chúng ta cả. Em cũng hướng dẫn cháu nó vào đây rồi, nếu cháu nó hỏi có gì ngớ ngẩn thì các bác đừng chấp nhé :)

15. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    hì !!! bác nuôi qua chích chòe mà chua mua qua sâu quy sao ???

16. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Dạ chưa, thế em mới phải hỏi ạ, bác chỉ giúp em đi

17. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    có thể nó bị trúng gió tại nó còn non sức đề kháng chưa cao ,tối bạn phải ủ áo lồng cho chim ngủ. cmình nghĩ vậy ko biết có đúng ko

18. duongtm

Thích đã nhận:
    319

Đang mùa hè mà bác, em sợ không phải do gió đâu. Với lại, khi chim ngủ cứ đứng 1 chân xù lông lên thì có vấn đề gì không ạ

19. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chim của bạn có đi phân lỏng kô......... phân có màu gì , nhìn phân là biết bẹnh gì....... nếu như phân cục thì kô sao , còn phân lỏng trăng có thêm tý màu đỏ thì coi chừng. chim này rất dễ bi tụ huyết trùng, hoặc xuất huyết đường ruột...... nếu sau này trong tình trạng này cho thêm thuốc ambi colin..... thú y có bán....... nếu ở mùa hè mà bi mưa giông cũng dễ tiêu lắm( hơi đất đó) vì chim con yếu...... trong trưồng hợp trời nắng quá phải cho uống thêm vitaminC ở thú y cũng có bán loại này danh cho gia cầm..... chúc thành công mùa sau ( minh nuôi 1 mùa vai chục chú nhưng kô rớt chú nào cả) mình chuyên cấp hàng cho anh em chơi choe QNam