chích chòe của mình bị sao thế này

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi fanCCL, 5/4/11.

1. fanCCL

fanCCL New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình là men mới của diễn đàn.và cũng mới tập chơi chich chòe nên ko có nhiều kinh nghiệm cho lắm.
    mình đang nuôi 1 con CCL rất đẹp.đuôi 20 mua bổi 500k.hiện giờ chim đã nuôi được 1 tháng.
    về nhà trùm lồng 2 tuần.và hé áo lồng ra từ từ bây giờ được 1/2 lồng
    mình đặt lồng chổ có người qua lại thì Chim bay lọan xạ và nằm ở đáy lồng.đem chổ ít người thì đỡ hơn.
    hiện nay chim vẫn ko hót.ko biết là tại sao.mình nuôi sai kỉ thuật chổ nào hay mình nghĩ đây là con chim già rừng.=((

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    vì nó còn nhát đó bạn ơi bạn bung áo lồng nhiều quá phải có thời gian cho em nó thích nghi dần chứ bạn để 3/4 áo treo cao tầm trên đầu người với lại chích chòe lửa là loại sống theo lãnh địa nên bạn dời chổ đột ngột thì em nó hoảng thôi cho dù là nhữn gem có mùa mà đem treo chổ lạ cũng nhảy thôi chứ ko riêng gì mấy em bổi bạn ah

3. namlee

namlee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    mình nuôi em bổi già rừng nuôi 6 tháng vẫn nhát(vì bị sáy lần,mình bắt lại được)
    đem cội chơi tốt
    bạn cho em nó ăn uống tốt,tắm rửa đầy đủ,từ từ sẽ dạn
    sáng bạn cất cóng cám đi,đến 2 giờ sau cầm cào cào quăng vào vài em,10 phút sau lại quăng vào vài em
    đến khi nào em nó no thì bỏ cóng cám vô lại
    bảo đảm dạn người liền
    nếu bạn có em lửa nào đã dạn,thì chơi với em dạn cho nó thấy
    hy vọng kết quả khả quan

4. fanCCL

fanCCL New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng mới mua 1 con CCL bổi khác,vừa mua về.chiều là nó hót và tới bây giờ là 1 tuần ngày nào cũng hót rất to từ sáng tới chiều.rất dạn người.lần đầu tiên thấy tình trạng như vậy...anh em góp ý nha
    p/s mình mua 200k đuôi 19

5. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Đấy là chim chưa thuần mà bạn lại mở áo lồng sớm quá. Mình nuôi đuôi dài riết rồi mình để ý rằng, hầu như trong mười con đuôi dài thì hết 7 - 8 con là khó thuần (rất nhát). Đối với loại chim này bạn nên phủ áo lồng và treo nơi yên tỉnh trong nhà. Tới khi nào thấy em nó líu nhiều thì mới mở 1 ít áo lồng và vẩn treo ngay chổ trong nhà. Tới khi nào em nó hót sổng khá nhiều thì mới hé 1/2 áo lồng, chỉ mở hết áo lồng khi em nó thật sự đã rất căng lửa (nếu không em nó sẽ nhát lại và dẫn đến tình trạng bị tụt lữa). Thường thì đối với các em lữa già và đuôi dài thì thời gian thuần gần 2 năm. 2 em ở nhà mình cũng vậy! Năm đầu hót thì hót nhưng thấy người là cứ nhảy tưng tưng lên (nhưng không đâm đầu vào nan lồng hoặc bay loạn) và chỉ bay loạn khi cầm tới lồng của nó. Bạn nên cho ăn nhiều thức ăn tươi, tập ăn dế và cào cào gần tay. Khi cho tắm thì bạn nên ngồi thật xa và để em nó tắm nơi yên tĩnh (ít người qua lại), khi em nó tắm nhiều rồi thì bạn nhích dần khoảng cách chổ ngồi của bạn đến chổ em nó đang tắm. Nói chung là thuần lửa già và đuôi dài thì thường rất khó, phải thật kiên nhẫn vì "tre già khó uốn" mà, bạn đừng quá nôn nóng mà hư việc ngay. Còn 1 cách nữa giúp cho chim mau thuần hơn (cách này AE thường gọi là "ĐÌ CHIM") với cách này thì bạn phải hi sinh bộ đuôi của em nó. Cắt ngắn đuôi em nó lại và bỏ vào lồng nuôi cở 46 nan là vừa, lồng chật nên ít bay nhảy nên thời gian thuần nhanh hơn (nếu con nào mà bướng quá là mình đành dùng cách này áp dụng cho tụi nó). Chỉ vậy thôi! Chúc bạn vui và thành công. Thân chào.

6. David_Tran

David_Tran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Chào fanccl
    Cũng đá có nhiều kn của các bạn ở trên. DV cũng xin nói thêm vài lời. Nói trung là tùy theo con/cách mỗi người. Những cách thuần ở trên đều rất hay.
    Riêng DV thì thích thuần bằng cách để lồng ở xát đất, hoạc treo ngang ngực/mặt người không qua đầu người. Áo lồng mở từ từ tùy theo tình trạng mỗi con.
    chúc bạn thành công.
    Thân