Chích choè Đất ăn không tiêu…

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi que_matrix, 9/5/07.

1. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Chào các bác,
    Em có nuôi một CC Đất con nhưng nó hay đi phân lỏng và có khi có nguyên một con sâu trong phân nó. Có lẽ là nó bị bệnh không tiêu? Mong các bác giúp em!

2. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    Hông có ai chỉ cho em hết hen! Nó giờ đi tùm lum thấy ghê lắm: trắng đục và nhớt. Các bác ơi giúp em với!

3. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    Muốn chỉ nhưng không biết thì làm thế nào bây giờ ? Bạn thử PM đến những anh chị có nhiều bài viết trong chuyên mục Chòe đất xem! Gút lắc!! hihi

4. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bác Que_matrix có thể cho biết cụ thể về thức ăn (bột, mồi, nước...) và chế độ chăm sóc không? Càng cụ thể càng tốt vì như vậy mới có thể tìm ra nguyên nhân được.

5. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    Mình đang tập chúng ăn bột (bột Phụng Hoàng) nên trộn sâu tươi + ít minerals vào bột. Thay nước mỗi ngày + vài giọt multi vitamin, thỉnh thoảng cho cào cào. Thay giấy lót mỗi ngày, cho tắm vài lần/tuần, tắm nắng tuần/lần. Bác thanhl thấy có problem gì không????

6. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    theo mình nếu thức ăn của bạn thường xuyên có thành phần như vậy thì chim bạn đi tiêu chảy là do bạn cho quá nhiều thành phần vitamin và minerals vào bột , 2 thứ này tuy là quan trong nhưng cần rất ít thôi bạn à , và ko phải là thường xuyên đâu , mà chỉ nên cho vào thức ăn tuần 2 lần theo mình là nhiều , muốn chim có nhiều vitamin thì bạn nên cho chim ăn nhiều mồi tươi , hơn là dùng vitamin tổng hợp ,trong mồi tươi rất nhiều chất, kể cả vitamin ,khoáng chất , mà lại ko làm chim bị mẩn cảm nhất là chim non , vơi chim bạn như vậy thì nên cho ăn những thứ dể tiêu hóa , như cào cào nhưng vừa phải , ko cho ăn các loại thịt bò và heo , nên cho ăn bột với hàm lượng trứng ít bớt lại , cho đến khi chim khỏi ,nếu nặng hơn bạn phải cho chim dùng kháng sinh , nhưng nếu bi đường ruột thì hơi khó , nhưng phải biết chính xác bệnh thì mới dùng thuốc được , hi vọng chim bạn chưa đến nổi nặng sẻ qua khỏi , chỉ là do thừa vitamin gây ra

7. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Theo tôi bạn nên cho ăn loại cám ít chất thôi, chưa nên cho ăn sâu vội, vì chim đang bị bệnh khá nặng nên chắc chắn không thể tiêu hóa được chất bổ, tuyệt đối không bổ xung vitamin vì càng bổ xung bao nhiêu thì càng bị nặng bấy nhiêu. thử đổi cho ăn cám ba vì vài hôm xem sao, thường thì đổi cám ít chất bổ nhưng có một số thành phần có lợi cho đường ruột con chim là được, nước uống không được cho vitamin. Chính vì chăm sóc quá như vậy cái gì cũng cho vitamin còn Chim lại là chim non nên hệ tiêu hóa chưa hoàn chỉnh thì tất nhiên sẽ bị đường ruột thôi.

8. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Vâng các bạn ở trên đã nêu ra nguyên nhân rồi, thời gian này chim đang bệnh ta chỉ nên cho chim ăn cám "thô" - nghĩa là càng ít bổ sung các thành phần khác vào cám thì càng tốt, nước uống cũng vậy chỉ nên cho uống nước thường. Về khoáng chất và vitamin, chòe đất khi đã được cung cấp cào cào và sâu thì không nhất thiết phải bổ sung khoáng chất mà chim vẫn khỏe, còn vitamin nếu cưng chim thì cũng chỉ cần 1tháng/lần/1giọt là đã quá đủ rồi - đó là thực đơn sau này khi chim đã khỏe mạnh

9. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    theo kinh nghiệm đã từng nuôi 2 con đất của mình thì lâu lâu nó bị đi như bạn nói thì cũng ko đến nỗi lắm ,bạn cho nó ăn thử lòng đỏ trứng cút xem sao ,hồi xưa mình nuôi đất con toàn cho ăn cào cào non và lòng đỏ trứng cút ,cho thêm miếng sữa vinamilk mỗi lần đút con cào cào là chấm vào miếng sữa vinamilk vửa ăn vừa uống chim mạnh khỏe , nhớ phải thay sữa và lòng đỏ thường xuyên vì thời tiết nóng dễ bị hư ,hồi xưa mình nuôi theo cách như vậy chim mạnh khỏe ngon lành , khi nó bắt đầu lên chuyền nhảy nhót tự ăn uống khoảng 2 tháng tính từ lúc nuôi thì phải mình ko nhớ chính xác khi đó mình mới cho nó ăn bột và từ từ mới trộn sâu khô vào ,nói chung theo kn nuôi chim của mình mình thấy phải nâng niu nó rất nhiều nhất là chim con ,ah bạn phải nhớ tập cho nó tắm đó nghe ,chích chòe đất khó tắm lắm

10. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Trời!!!!!!!!!!!!! bị đi ngoài mà cho ăn vậy 1 tuần ------------->toi

11. Ha Huy

Ha Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250

12. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chuyện nhõ mà bạn, bạn ra tiệm thuốc tây mua 1 viên peptobismol vè bóp nhuyễn, ;l cây tăm chấm vào vào cóng nước cho chim uống khoảng 2 ngày la hết thôi.. nếu chim cũa ban mà không hết, hay chết,, cư pm cho tôi ,,, tôi sẻ mến tặng bạn 1 con đất 3 mùa đó

13. toannguyen

toannguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ah bạn nhớ chĩ cho ăn cám thô thôi đó nhé( trong thời gian chim bi bệnh)

14. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    hehe nếu bác sợ thì mua thuốc tiêu chảy cho nó uống miếng nhớ bẻ nhỏ xíu pha vào nước cho nó uống miếng đi ,tiêu chảy theo mình thấy là do ăn lạnh bụng ,mình cho nó ăn lòng đỏ nóng thấy mồ sao tiêu được ,mình nuôi 2 con thấy sống khỏe nên chỉ vậy thôi mà chỉ hy vọng chim bạn ko sao là tốt ,nói chung bạn cứ xem các bài viết thấy cái nào được thì áp dụng cho chim bạn khỏe là được