Chích Chòe Đất Con bị trúng gió

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi TNThien, 18/6/11.

1. TNThien

TNThien Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Sáng nay dậy thì mình thấy con đất con của mình đứng cầu mà cứ lắc lư như muốn té, sau 1 hối thì em nó chịu không nổi nên rớt cầu và 2 chân bị dang sang 2 bên, đứng thẳng không nổi, cuối cùng là ngồi bệt xuống luôn, mình đút cho ăn vẩn há mồm nhưng cái đầu cứ bị ngước lên trên và ăn rất ít. Mong anh em ABV giúp mình chữa cho em nó với, mình xót quá mà không biết làm gì, chim đã phơi nắng nhưng vẫn không có tiến triển gì mà thấy em nó càng yếu đi...

2. TNThien

TNThien Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Anh em ABV giúp mình với, mình không biết phải làm thế nào hết, em nó càng ngày càng yếu rồi, nó cứ lắc lắc như con lật đật vậy.

3. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn treo em nó nơi kín gió mồi tuơi nhiều vào cho em nó mau lại sức bạn bổ sung thêm vitaminB complex và trứng kiến cào cào non nữa,mong là em nó mau khỏe lại

4. TNThien

TNThien Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Em nó không chịu há miệng đòi ăn nữa bạn à, bậy giờ mình phải làm sao hả bạn?

5. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    bạn thử nhúng tay vào nước rồi nhỏ vào miệng em nó cho em nó thèm ăn xem sao,nếu như trường hợp em đất của bạn là đang bị suy do thiếu ăn nên mới bị thế.bạn cứ cho ăn mồi tười vào xem sao,hy vọng em nó mau khỏe lại

6. TNThien

TNThien Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cám ơn bạn nhiệt tình giúp đỡ, em nó đã chết mất rồi, tiếc đứt ruột luôn, chắc phải đợi sang năm mới có đất con mà tập nuôi lại. Mình cũng đã thử cho nó uống nước bằng cách đó nhưng không có gì tiến triển. Mình đút cho chim ăn no từ 6h30 - 21h hằng ngày nên chắc không bị thiếu ăn đâu, biểu hiện của em nó y như người bị trúng phong nặng vậy đó bạn.

7. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    xin chia bùn cùng bạn.mình cung~ bị chết nhìu lém cái v5 này rùi
    ak mà có bác nào rành về chjm ốc mít ko cho em hỏi chút
    mấy con ốc mít em bẫy dc mang về nuôi cứ sống dc khoảng hơn 1tuan62 thỳ cứ ngap ngáp như kiểu bị nấc cục á xong die lun
    bác nào giúp em với hjxx

8. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    nếu vậy chắc em nó bị trúng gió bạn rút kinh nghiệm mùa sau chăm em nó nha,nên giữ ấm cho em nó để nơi kín gió tối thì trùm áo,nếu được thì bắt thêm bóng đèn để giữ ấm(bóng đèn trái chanh là ok rồi)

9. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Chia buồn cùng bạn , thông thường chim đã trúng gió thì pó tay bạn à ... có thể lấy dầu gió bôi cho nó nhưng cũng hên xui lắm

10. nhat.quang

nhat.quang New Member

Thích đã nhận:
    4
    cái này chết nhanh lắm không thể cứu kịp................................chia buồn cùng bạn mình củng đang nuôi một em đất con trống đang trổ và một em đất mái nói chung củng vui

11. hungdaohoa

hungdaohoa Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình gặp trường hợp này rồi. Khi bạn phát hiện thì bắt ra nhỏ 1 -> 2 giọt rượu trắng vào mỏ cho nó uống, bôi rượu trắng lên người chim, vảy 1 chút dưới đáy lồng và áo lồng song đó treo vào nơi kín gió, nhưng vẫn theo dõi cho ăn uống đầy đủ nhé. Mình đã thành công với 2 con chào mào rồi . Chúc các bạn thành công

dovan thích bài này.
  12. dovan

dovan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    555
    có bệnh thì vái tứ phương, nghe cách của bác này có vẻ đơn giản và có khi có lý. Chim và gà gì cũng có lúc trúng gió cả! thanks bác

13. dautuhuulien

dautuhuulien Banned

Thích đã nhận:
    0
    là do bạn chăm ko kĩ chim bị yếu trong cơ thể nên dễ bị trúng gió nà vệ sinh chuồng và tắm cho chim giu ấm cho chim ăn đầy đủ chất dinh dường nêu ma 2 bị vậy nên chùm chim lại giữ ấm và nhỏ vài giọt dầu xanh len bố rùi chùm lại

14. vuhai247

vuhai247 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    3 lửa và cũng 4 em đất con của mình đều bị như vậy. và không có cách cứu được. đau đức ruột,chắc dong chim này dễ bị trúng gió phải không các pro. chiều là chùm áo lồng,sáng thi mở ra phơi nắng,thế mà sao nó vẫn bị trung gió.không biết sao nữa