Chích chòe đất tại Phan Thiết - Bình Thuận

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Bup, 15/6/07.

1. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Có bạn nào biết về chích chòe đất tại Bình Thuận như thế nào không? (giọng hót có hay không? có điểm gì khác biệt so với vùng khác?) vì tôi nghe nói loại này chỉ có ở phía Nam thôi.
    Tôi đi Phan Thiết thấy họ bán liền mua một con đang thời kỳ thay lông lần đầu và gửi nuôi ngoài đó luôn vì không biết nó có hay không!
    Anh em tư vấn dùm nhé. Tks

TB: Ngoài PT - BT chích chòe lửa & than, chim bổi, thì chỉ 20k -30k, họ may túi vải vừa với mình con chim cho vào, chỉ hở từ cổ và phần đuôi trông ngộ lắm. Nhiều con thấy đuôi rất dài, cho ăn thì thấy người bán bỏ trứng kiến trên tay và đưa trước mặt mấy con đó, thế mà nó cũng ăn, như chim thuộc.

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Nghe bạn nói thì vui thật và thú vị quá,
    chà chim Lửa mà bán rẻ lại đuôi dài vậy à? Mà đuôi dài cở bao nhiêu bạn biết không?
    Về phần cái túi vải như bạn nói hihi ngày xưa lúc bẫy chim tôi cũng thấy qua thì, tôi cũng thấy qua thật ngộ lắm. Họ may túi miếng vải và dây gút hai đầu và lòn con chim vào gút lại loài đầu đuôi như bạn nói.

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Về cái túi thì đúng như các bác nói đấy!!!Họ làm như vậy để dễ vận chuyển và con chim cũng k bị sao nữa!!!
    Một miếng vải may tròn lại,chừa 2 đầu làm dây rút,bỏ chim vào rút lại là xong.
    Lúc trước mới vào Sài Gòn,em cũng mang 1 chú Than bằng cách tương tự đấy!!!Với lại vì đi xe em thường ngủ nên em móc 1 sợi dây cước vào giữa và móc vào cái nút áo thun đang mặc trên người,đeo lửng lẳng trước ngực,ngủ ngon giấc tới Sài Gòn luôn,thậm chí nhiều lúc chim còn đi chuyện và hót nữa chứ!!!hehehehehe
    Về giọng hót thì e k rành lắm!!
    Bác Bup thấy và mua Chòe Đất ở chính xác khu vực nào vậy???

4. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Túi vải đựng chim

Chào các bạn,

Cái này mình cũng thấy ở Sài gòn rồi, có một người đi bẩy chim thường bán Thanh tước cho một bà bán chim trên đường Pham Văn Hai Tân Bình để rất gọn. Nhưng như bạn nói là để trong túi vải mà nó ăn trứng kiến và đi gió thì Wow!!! Đây là một thông tin mới vá thú vị với mình. Biết vậy khi bà xã rủ đưa các con đi nghỉ hè ở Phan Thiết mình đã đồng ý rồi. Vì đi Phan thiết mà ở trong Rersort không thì cũng chán lắm. Bạn có thể nói rỏ hơn mấy chổ bán chim mà bạn biết ở Phan Thiết được không?

Cám ơn bạn nhé.

5. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    chà chà,ở RESORT cơ à,anh ThucPhan sướng quá nhỉ,đi nhớ chụp ảnh post lên diễn đàn cho anh em tham khảo nhé anh.

6. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào Tiến,

Hi hi. Không lẽ chụp và post hình Resort lên đây, diển đàn chim cá cảnh. Thật ra bây giờ resort giá củng rẽ rồi vì đang khuyến mãi trong dip hè. Giá phòng từ USD30/ngày đêm trở lên. Gia đình anh bốn người coi vậy mà cũng kinh tế lắm.

Nhưng mà nếu được xem dợt chim hay xem chổ bán chim ở Phan Thiết thì mới thú chứ. Vì trước giờ anh không nghĩ là ở miền biển như Phan Thiết lại có chim lữa than.

PS. Đây là thông tin về resort khuyến mãi hè 2007 nếu cần tham khảo

http://ngoisao.net/News/Choi-gi/2007/06/3B9BF1BB/

7. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    To Lahansaigon & Thucphan: Mình mua tại Phan Thiết, bên bờ sông Càty, chỗ gần Văn phòng Tỉnh Ủy tỉnh BT có công viên nhỏ nhỏ đó.
    Có anh em nào có thông tin gì về chim chích chòe đất tại đây thi cho mình biết nhé.
    Rất mong tin của anh em.