Chích chòe đất trời cho

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi Thanh_carps, 11/2/11.

1. Thanh_carps

Thanh_carps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Trưa nay vừa ngủ dậy, còn chưa tỉnh ngủ tự nhiên thấy bầy chim sâu đầu đỏ của mình hoảng loạn, nhìn lên thì thấy một con gì đen thui thùi lìu đang đậu trên sào, nhìn kỹ hơn thì phát hiện đó là chích chòe đất. Nhưng ôi sao em nó lại tàn tạ thế này: đầu trầy, đuôi tưa, nhưng được bộ dạng cũng rambo, to con, và chắc chắn điều là trống 100% rồi.
    Thế là lên kế hoạch làm sao thu phục được em này đây???
    Lấy cái lồng chim không ra, bỏ vào vài con dế, treo lên, ngồi đợi. Em nó mò thấy thế bám lồng tìm đường vào. Mừng quá. Nhưng ôi thôi, lại quên cắt chân dế để nó bò ra ngoài, thế là em chòe đất được hưởng không 2 em dế ngon lành rồi bay đi. Tiếc.
    Không nản chí, trong đầu nghĩ là chắc chắn em nó chưa no được, mới làm 2 con dế sao no được, chắc sẽ thòm thèm đây. Thế là điều chỉnh phương án, cắt chân dế và bỏ thêm vào một cóng sâu quy và treo lên.
    Em nó lại quay về, y như mình dự đoán, nó lại bám lồng, tìm đường vào xơi dế và sâu, đến khi tìm đến cửa lồng, nhảy vào thế là mình chỉ cần nhẹ nhàng ra đóng cửa lồng là xong, hehehe.
    Sau đó thì trùm kín lồng, và thưởng cho em thêm vài con dế nữa, để nơi yên tĩnh cho em nghỉ ngơi sau một ngày dài kiếm ăn.
    Chắc em này có tài nhảy lồng dữ lắm nên đầu trầy và đuôi tưa hết, chắc chủ cũ không đủ kiên nhẫn đề thuần phục nên đành để em ra đi. Sao lại vào tay mình. Đây là chú chim thứ 2 sau chú thanh tước cũng bắt được bằng cách này, em thanh tước nay hót hét như điên, hót suốt cả ngày, líu ríu vui tai.
    Vài hình ảnh đây:

ladylovez, phutancamau and Tuankhtc like this.
  2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Thật là "lộc vừng" chúc mừng bác nhé....Em cũng mới tóm được em khuyên nhưng mà là khuyên mái mới buồn chứ:(

ladylovez thích bài này.
  3. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Năm mới có thêm niềm vui mới mà......chúc mừng Bác.......hiiiiii.........cái gì của mình là của mình......ko cần tìm chi đâu xa xăm.........tìm chi sông núi xa xăm......mà tìm giử lấy.........con chim gần mình...kkakakakakk...chạy nhanh!!!

ladylovez thích bài này.
  4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Em đất này nhìn thấy thảm quá , bạn cho tắm nước pha muối loãng cho chim mau lành nha , cố chăm sóc cho đẹp đi rồi chụp hình khoe lên cho mọi người xem với !!!

ladylovez thích bài này.
  5. Thanh_carps

Thanh_carps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    hehehe cám ơn các bác động viên, nhưng bắt được không biết là vui hay buồn, vì em nó lại là bổi mới chết, nhát lắm, giờ mà thuần dạng người chắc cũng mất sức đây. Nhưng thôi, kể ra cũng có duyên số thì mới đến được với nhau nhỉ. Cố gắng chăm thử xem sao, trước giờ chưa bao giờ nuôi loài này

ladylovez and leemin like this.
  6. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Cố gắng khoảng 1-2 năm đi :D xong rồi có khi cũng lại thả như chủ cũ thôi. Khó lắm thay :(

7. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đất lành chim đậu. Chúc mừng đầu năm đã có lộc trời

8. duong-tam

duong-tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    có được chòe đất trời cho rồi thanh lý bớt sâu đầu đỏ hạ bạn hihi còn con nào không mình qua lụm 1 chú coi

ladylovez thích bài này.
  9. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Chòe đất bổi mà bạn. Em này thuần cũng khó đấy chứ chưa nói đến chuyện hót hét. Nhưng cũng còn tùy. Nhiều người chơi đất bổi lắm ấy chứ. Vấn đề là em nó hơi khó tính thôi

ladylovez thích bài này.
  10. Giapacore

Giapacore Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Đó cũng là cái duyên, có khi thuần phục xong nó lại là hàng khủng... chúc mừng bác...

11. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    @duong-tam: bác họa thêm 2 cái lông cho con lửa trong avatar ah? nhìn khủng thế?

12. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    E đất của bạn Thanh_carps sao rồi ??? Dạn chưa ??? Cố gắng đi bạn nếu thuần dc thì là " trời cho " còn ko dc thì là " trò chơi" vậy:laughing::laughing::laughing: