Chích Chòe đất

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi pires07, 20/8/04.

1. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    có bác nào nuôi qua loại này chưa vậy? có lần đi em gặp một nhà nuôi toàn chích chòe đất, thấy hay hay cũng làm một con nuôi thử. giọng của nó cũng hao hao giống giọng của chích chòe than nhưng có vẻ khó nuôi hơn than.

có lẽ do vậy mà càng ngày càng ít người nuôi nó. bây giố hiếm mà thấy nữa.. trước đây cứ vào mùa mưa là ở các tiệm bán chim con đầy nhưng bay giờ tìm mòn con mắt cũng ko có.

chích chòe đất nuôi từ nhỏ lên rất hung dữ, mỗi lần cho ăn hay thay nước mà thò tay vào lồng là nó cứ nhảy vào chụp tay mà đá, được cái khi nó sung búng tay cái tách là nó líu lo hót vang.. nếu ko hót thì nó bay đá cái bụp vào nan lồng .. hihihi.. :D

con chim em nuôi để trong lồng thả nó ra nó ko thèm bay đi luôn.. hehehe sau này thả nó ra ngoài cho bay vòng vòng chơi... một bữa đi về bị mất tìm ko thấy nghe hàng xóm kể lại có thằng nào đi ngang qua thấy nó đậu trên cao búng tay nó bay xuống đá bị bắt bỏ túi mang đi luôn..hihihi..

bác nào có kinh nghiệm về loại này post vài bài cho em hoc hỏi đi, cách nuôi nó sao cho nó nhanh hót nhất, con này em nuoi cả mấy năm ban đầu cứ kêu líu ríu trong mmiệng mãi mới hót to lên được.

2. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Nhà mình cũng có 1 nhóc ơn 1 năm tuổi lồng rồi. Đang hót xổng rồi, nhưng mà nghe huyên thuyên lắm, cứ thấy mình huýt sáo là nó hót ầm ĩ mà phải nói là hét chứ 0 phải hót. Mình nuôi = cám choè thường mua ở hàng về cho thêm lạc rang, sâu khô giã nhỏ cho vào, 1 tuần cho 3 cóng sâu tươi. Bọn Choè này ăn mồi thì 0 ai bằng, châu chấu, cào cào, sâu tươi khô oánh thẳng cánh. Bọn này có 1 cái là rất lười tắm, nó mà nhìn thấy cái bình xịt nước màu vàng là nhảy linh tinh :p thấy con em gái mặc cái áo màu vàng là cũng sợ

3. phuongnam

phuongnam New Member

Thích đã nhận:
    4
    :D tôi thấy loại nàu cũng hay đấy chứ chúng chỉ to hơn chứ khuyên một chút và có bộ lông màu đen tuyền nhin rất hay, giọng hot cũng khác đấy chứ đâu có giông choè than mấy đâu, tuy minh chưa nuôi loại này bao giơ nhưng chỉ thấy mấy đứa bạn nó nuôi rồi thấy bảo cũng khó phết đấy chăm cũng như khuyên vậy, :p

4. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    hì hì hì.. đúng là loại này lười tắm kinh khủng, hồi đó em nuôi một con từ nhỏ, nhất định nó ko chịu rời cái lồng để sang lồng tắm, thà chết ko chịu đị bó tay với nó chả bù với con chích choè than cứ qua lồng tắm là nhảy xuống nước bơi như vit.

hôm trước đi đá banh ở khu cư xá Bác Hải ngay trước toà nhà Mobifone, ở cái khoảng đất rộng ơi là rộng ấy, em thấy có một bày khoảng 4 con bay, nhìn thích thât.. có điều chả thể nào mà tóm đươc..

ah, con chim nhà em nuôi thả nó ko bay, nhưn gbị bắt mất vì có ai búng tay là nó nhảy vào đá, nghe kể lại có thằng nào đi ngang thấy nó đậu búng tay nó bay vào đá chụp mất tiêu luôn. tiếc lắm.

5. hoami_canhtrang

hoami_canhtrang New Member

Thích đã nhận:
    14
    có bác nào nuôi choè than không em
    co một con 5 năm tuổi lồng kể cả mùa này cũng hót nhưng mà hơi rát một tí vì em không chịu chơi với nó nó rất thích đánh nhau có bác nào thích thì chúng mình cùng trao đổi thanks!

6. pires07

pires07 New Member

Thích đã nhận:
    910
    hì hì hì.. mình cũng khoái Than lắm, mà nói chung loại chim hót nào em cũng khoái cả.

trao đổi ở đây có nghĩa là gì thế? bán hay bàn luận về chim hay là đổi chim?

7. cuongle

cuongle New Member

Thích đã nhận:
    0
    hiện mình cũng có một con đất gần một năm tuổi, nó đã hót khá hay rồi. Mình thấy nó cũng dễ nuôi mà. Cứ cho nó ăn cám lửa và mỗi ngày cho ăn một cóng sâu tươi là ổn. Loài này mỗi lần tắm phải dùng tay bắt qua lồng tắm. Và cũng để nó thêm quen mình hơn.Ở Thủ Đức, mỗi lần đến mùa ra mấy tiệm chim thì than đất rất nhiều, nhưng để tìm được một con vừa ý thì cũng hơi khó. Đến mùa, nếu có dịp các bạn ghé xuống tìm một chú nuôi chơi.

8. cuongle

cuongle New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mùa này thì làm gì còn than đất non nữa, nếu mình nhớ không lầm thì than đất làm tổ trước mùa mưa khoảng một tháng. Giá mỗi con than đất non ở Thủ Đức mình khoảng 50 đến 60k một con. Chỉ những con trưởng thành và chịu hót mới đắt thôi.

9. n_nhoang

n_nhoang New Member

Thích đã nhận:
    29
    Nghe các bác bàn về chòe đất em thèm quá, nhưng mỗi tội nhà trật chỉ nuôi được một con (vợ cho chọn)
    và thời gian dành cho chim cũng chỉ 10 phút/ngày nhiều hôm đi công tác thì 0 phút/ngày, nên em đành ngậm ngùi nuôi một chú chim cu cho rôm nhà. nhưng em cũng muốn nghe kinh nghiệm từ các bác, có bác nào sành về món này giúp dùm em với.
    Thân/NNHoang

10. lahansaigon

lahansaigon New Member

Thích đã nhận:
    62
    Về cái vụ này thì bác cứ ghé wa các box nói về cu gáy í,nhiều lắm!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

11. n_nhoang

n_nhoang New Member

Thích đã nhận:
    29
    Cám ơn bác nhiều!
    tất cả các box về chim rừng em đã xem qua, giá như có một chú chòe đất bé tí tẹo đậu trên cầu hót vẽo vọt cũng hay bác nhỉ

Last edited: 26/10/06
  12. thanh_khuyen

thanh_khuyen New Member

Thích đã nhận:
    2
    có bác nào ở hà nội ko thì cho em biết chỗ mua chòe đất cái, em dang sưu tầm chòe đây, than, lửa thì có rồi, thiếu mỗi đất thôi

13. n_nhoang

n_nhoang New Member

Thích đã nhận:
    29

Chào bác! ở HN thì có mỗ em đây ạ.
    Bác rảnh hôm nào nghỉ offline, cafe nói chuyện chim cá bác nhẩy.

14. hoami

hoami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    ông anh chiu khó lượn các chợ hà nội kiểu gi chả gặp.hôm nọ em ra chợ Mơ ở cửa hàng anh Chiến phía trong thấy co 2 chú đấy(đang thay gần xong lông đen rồi)

15. Vanhkhuyen82

Vanhkhuyen82 New Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác qua chỗ anh Minh ở trên hàng Da- gần cổng hàng da. anh ý có mấy chú chòe Đất, hoặc anh có thể đặt hàng ở đó.

16. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    Mấy bác cho em hỏi tí, các bác có biết giá không vậy. Chủ nhật em mới đi mua được vì còn đi làm. Chỗ ông Chiến Chợ mơ có 2 con thôi hả các bác. Mà bác nào mới chơi mua chòe đất mùa này nguy hiểm lắm đấy.

17. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Hay quá Hiếu ơi, nếu rẻ thì tôi & ông mỗi thằng một em nha! ha ha ha

18. hoami

hoami Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    giá thì mình cũng ko rõ lắm,cách đây khoang 1 tháng thấy quát 450k/1 chú đã thay xong xuôi lông lá.mà minhhieu với thanhkhuyen để mùa sau hãy mua,chim bây giờ mới thay gần xong thì yếu lắm(với lại nó thuộc dang sinh sau đẻ muộn nên thể lực và tầm vóc thua kém lứa trước ít nhiều)mà mùa đông thì sắp đến rồi.trước mình cung đã nuôi 2 chú,chăm cẩn thận,ăn sâu tươi như gà ăn thóc mà sau mấy cái hôm trời rét đậm <9 độ C tèo ngay 1 chú.

19. minhhieubf

minhhieubf New Member

Thích đã nhận:
    182
    hôm qua mình qua nhà Minh mai rồi. Nhà hắn có nhiều đấy nhưng giá không mềm cho lắm 700k 1 chú. 1 con long lá nát bét, đuôi thi ko có mà cũng đòi 600k. Đắt quá nên lại thôi. Mà màu này nuôi chòe đất hơi khó thật đấy. NĂm ngoái mình cũng tèo 1 chú vào đợt lạnh

20. binhnv

binhnv New Member

Thích đã nhận:
    124
    Minh chợ Hàng Da bán đắt lắm, những người mới chơi nên cẩn thận khi mua đồ của hắn