chích chòe dất

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi bao_tin, 24/5/08.

1. bao_tin

bao_tin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chào các bạn mình vừa ghĩ nuôi cá xong,mới chuyển qua nuôi chim,giống như lính mới nhập ngũ vậy mong các ae đi tr chĩ giáo.mình có 1em đất vừa trổ hết,"em không đẹp như người tưởng,[áo đen chưa hết] nhưng hót rất hay.đúng g than.rất siên hót. 1em hm 2mùa,cầm lồng hơi chao 1chút nhưng mốc lên giàn là chơi liền.à quên mất 1e đất chưa hết bông nâu cũng hót nhưng giộng than chưa gắt lắm. đó là gia tài mà mình săn tìm suốt 4.5tháng đó các bạn,hôm nào mình pot hình cho các bạn xem đánh giá nhé.mình ở hóc môn.o biết chổ dợt đất mong ae chỉ giúp :(

2. khoataynguyen

khoataynguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể tìm mua sách hướng dẫn nuôi chim do bác việt chương viết để tham khảo,sách viết rất hay đó, mình rất thích nuôi chim nhưng không có điều kiện nuôi nên chỉ tìm sách viết về chim để đọc thôi.chúc bạn có thêm niềm vui mới với những con chim của mình.

3. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mình cũng rất mê loại chòe đất này.Mình đang dự tính làm cái aviary cao 1.2m cho 1 cặp bổi mà không biết bổi nuôi lồng như vậy có chụi hót không.Bạn nào biết cho mình ý kiến nhé!Thanks!

4. kingkamalau6

kingkamalau6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    minh nuôi đất đuơc 4 năm rùi hien giờ mình dang có 1 chú chòe đất non bị đột biến (mọc cánh trắng) em nó đang trổ lông để khi nào em chụp cho mọi người xem

5. bao_tin

Thích đã nhận:
    3
    chim trời cá nước...

chào bạn!cho mình hỏi,bạn có nuôi cá kg?sao lấy tên {kinhkamalao}.bạn nuôi chích chè đất 4năm?chắc là ích nhiều kỹ niệm vui buồn với chim đúng kg bạn?nãy giời quên giới thiệu:mình tên quyền nhà ở hóc môn.rất mong nhận được chỉ giáo ở bạn.

6. kingkamalau6

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng nuôi cá nữa bạn,nhung gio nghỉ rùi vì giờ này cá la hán thấy ích người chơi wá nen không chơi nữa.
    Dúng vậy mình nuôi đất cũng được 4 năm rùi cũng 2 lần chim đất bị tử vong nhưng từ đó rút ra kinh nghiêm nuôi nó,có gì cứ hỏi mình ,mình biết gì mỉnh cùng chia sẻ với bạn

7. bao_tin

Thích đã nhận:
    3
    chim trời cá nước

hôm trước mình có giới thiệu 1e chưa trổ hết,đã hót.nhưng hót không lớn.mình nghe nói bơm sâu khô cho nó căn là sau hả bạn? họng nó còn trắng là chưa có lửa?khi nào gọi là có lửa?nuôi bao lâu,cho ăn gì? thì căn lửa xin chỉ giúp.cảm ơn nhiều :confused: #:-S :mad:

8. kingkamalau6

Thích đã nhận:
    1
    Ít ai cho choè đất ăn sâu khô lắm bạn,bạn cứ 1 tuần cho chim ăn 4 ngày cào cào ,kèm thêm sâu quy,trứng kiến,dế(giúp cho chim đất có bộ lông đẹp hơn),sáng cỡ 7-8h phơi nắng nó giúp cho xưong chim cúng cáp ,khoẻ mạnh,tắm chim nữa bạn 1 tuần tắm 2-3 lần tắm nhiều hơn càng tốt(nhưng mà chim đất khó tắm lắm đấy bạn bạn phải tập cho nó từ lúc nhỏ),bạn phải đến những cội dợt chim để chim bạn học được những giọng hót của những chú chim khác đễ làm phong phú giọng hót của chim.Chúc bạn thành công nhe

9. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Bạn kingkamalau6 cho mình hỏi chim mình đang thay lông đen nhưng nó gió và lâu lâu hót sổng nữa vậy thì mình có nên đem đi dợt lúc này chưa hay sau khi thay xong lông hoàn toan rồi mình đem đi dợt vậy bạn.Thanks!

10. kingkamalau6

Thích đã nhận:
    1
    Bạn đem đi dợt giờ này cũng được bạn ơi nên đem ra những chỗ dợt than để cho nó học giọng ,chim của mình cũng zậy nè nó cũng đang thay lông để trưởng thành mình cũng đem đi dợt.Nếu bạn nuôi đất non trong nhà cần có 1 chú than rừng để cho nó học giọng nữa bạn!!!

11. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Thanks! Bạn góp ý.Chio mình hỏi thêm là dợt 1 tuần 1 lần là đủ chưa bạn và dợt trong bao lâu.Vì nhà xa chỗ dợt chim nên mang đi ngại quá.

12. bao_tin

Thích đã nhận:
    3
    chim trời cá nước

cảm ơn bạn!có ng\ nói trứng kiến làm mau rớt lông,mùa sau lâu căn lửa?đất của mình sáng 9h là phơi nắng khoản 10` là qua lồng tắm ào ào..!hắn siêng. hót giọng than,lếu giong rất hay.nhưng ghé lắm!nó không chịu đá tay.có cách nào làm cho nó đá kg?xin chỉ giúp.cảm ơn nhiều..:applause:

13. phuhaibvtg

phuhaibvtg Member

Thích đã nhận:
    5
    chào các bạn, mình cũng rất thích nuôi đất, mùa này có nuôi 2 chim con từ lúc còn đút, không hiểu sao khi chim lớn lên lại rất nhát, có người nói đợi khi chim trổ xong sẽ dạn lại, không biết có đúng vậy không?

14. bao_tin

Thích đã nhận:
    3
    chòe đất con !đúc ăn giá 160k,mang về nhà nuôi : sáng cào cào,trưa sâu tươi,xế bột,chiều sâu cào cào. cứ thế cho đến 120k là lúc bạn nhìn thấy 2mắt kính trên đầu chim của bạn ,bây giờ sẻ chán chim .chim ơi là chim.tiền ơi là tiền!!!!!!!!!!!:applause: