chích chòe đút mồi và phân biệt trống mái

Thảo luận trong 'Tổ chim Chích choè' bắt đầu bởi vulong_91, 1/5/08.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các bác có ai biết cách lam sao phân biệt được chích chòe (Lửa & Than) con khi còn đút mồi làm sao biết được con nào trống...con nào mái chỉ giúp em với nhá!!! và đút mồi như thế nào và mồi là những gì
    em đang có 1 chú lửa non cứ cách chừng nửa tiếng hơn là thấy chú há mõn đòi an thì e đút cho đên khi nào không đòi ăn nữa và cứ như vậy vài chục phút em cho ăn như vậy 1 lần. chăm như thế có ổn không các bác ???

2. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    cái này là pó tay lun đó bạn ơi!
    Khi còn đút mồi chim chưa thể hiện hết đầy đủ đặc điểm của trống mái khoảng 2-3 tháng chim trổ lông mới bít được

3. thantanmadaizzz

thantanmadaizzz Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em anh nên xem phần mỏ nó (phần dưới ) nó có màu đen đậm hơn,mong đen hơn so với con mái trong bầy,chân to ,đầu to hơn .

4. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    theo mình thì con trống phía dưới màu lông phía dưới mỏ sẽ đậm hơn,đầu to hơn còn việc con lửa của bạn nó há mõm liên tục vì ở ngoài thiên nhiên chim bố mẹ cứ khoảng 15p lại kiếm mồi về cho chim non nên nó thành thói quen chứ mình nuôi ko nên cho ăn nhiều lần ,mà chỉ cho ăn 1 ngày 3bữa vì mình ko có thởi gian ,được 1 tuần thì nó sẽ quen dần thôi vả lai đặc tính của chim non là cứ thấy người cho ăn là nó kêu à

5. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Chim trống đen cằm ,thêm các đốm vàng trải dài tới bụng,bạn nên xem lại cấc bài của Duongtm (hiểu hơi ác về chòe đấy)và các bạn khác đã viết.
    Thân ái.
    Nhân tiện,đã ai nuôi than đẻ mùa này chưa.
    ngqhai nuôi lửa đẻ rồi.
    Đọc sách Việt Chương thấy bảo than đẻ khó hơn vì than ít dạn hơn lửa.

6. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    cám ơn các bạn đã giúp đỡ nha mình sẽ tìm thêm thông tin

7. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Thức ăn để đút cho chòe than non là cám gà trộn với trứng chim cút (chỉ lấy lòng đỏ thôi), nghiền nhuyễn ra rồi khều đút cho chim non ăn, ăn xong nhớ cho uống 1-2 giọt nước. Uống nước thì cho nước vào lọ thuốc nhỏ mắt rồi nhỏ cho chim non uống. 15-30 phút phải đút 1 lần. Chim non ăn xong sẽ đi vệ sinh ngay cho nên bạn phải dọn ổ liên tục cho sạch sẽ thì chim non mới khỏe mạnh được.