Chích chòe hót ..thế nào gọi là hay .. thế nào gọi là không hay

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi phuckrongno, 12/5/11.

1. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    chào các bạn . mình viết ra đây là theo cách nghĩ riêng của mình có dì sai ..mong được lượng thứ .tất cả con người chúng ta đều có 2 tai .mỗi người lại nghe 1 tần số khác nhau . có người lại khen ca sĩ này hát hay nhưng có người lại chê chình ca sĩ đó hát ,,bỡi người ta nghe ko thấy hay .chim cũng vậy,ông chơi chim nhiều bảo giọng hót dài là hay ,nhưng ông mới chơi thì có biết ji đâu tuy nghe cũng ko hay nhưng vì tiền bối bảo đó là hay nên củng bảo hay,dài củng có hay của dài ,ngắn củng có hay của ngắn ,,môi âm điệu điều có hay riêng của nó ,có ng nói nhiều nhưng lãng xẹt có ng noi ngán thôi nhưng trông lời nói đầy đũ ý nghĩa ,ai dám nói tôi là ng nghe chuẩn nhất ko ?mình nói đây ko co ý hạ thấp hay siêng tạc nghệ nhân chim nhé ,năm ngoái mình mua của ng mong đươc 1 con chim chuyền lông của nó con pha màu vàng đỏ ,,nuôi 1 tg hót đấu tam đươc rồi ,,thằng em hàng xóm nó có đứa em vợ ở SG muốn mua con chim tặng xếp .năng nỉ mãi mình để lại cho 1 chai, ko biết trên đường đi thế nào xuống SG tặng xếp ôi trúng ông xếp là nghệ nhân chơi chim đẳng cấp .hỏi thằng em chú mua chim ở đâu ? thăng nhỏ nói mua trên lâm đồng đó chim chuyền đó xếp ạ .ông nghệ nhân này liền đập muốn vỡ ngực ra ,mày tưởng tao là ai mà dám lừa ..tao chơi 10 năm rồi đó khi tao chơi chim thì mày còn ớ truồn ,con chim này chinh xác là con chim bổi ,, mơi bắt vài ngày thôi . rất tiếc ông nghê nhân nay xa quá nên mình cũng ko nói ji được chỉ biết nói thằng em đem con chim đó về lại cho mình thôi .đó là chim chính tay mình nuôi lên đó nhé,, vậy ai dam chắc la mình kết luận đúng ko ? con chim đoạt giải ai dám chắc là nó hót hay nhất ko ?nếu ai dám chắc thi bảo đảm ng đó chẳng biết ji về chim , có con mới treo lên hót như vũ bão ,,múa như vũ ba lê ,1 chập thắm mệt sao mà múa hót nổi nữa , có con treo lên đứng như trời tròng ,chờ ng ta mệt rồi bắt đầu cất tiếng hót ,con múa nửa chú ,, vậy con nào hay hơn ,,??ôi thật là khó nêu như kết luận con nào thắng ,,vài lời chia sẽ có ji sai mong các bạn bỏ qua
    =;=;=;

2. tinu

tinu Active Member

Thích đã nhận:
    19
    đọc những lời bạn vừa viết âu cũng cùng suy nghĩ với nhiều anh em chơi chim...theo mình nghĩ đại loại cứ như gu âm nhạc của mỗi người đều khác nhau....có người mê nhạc Trinh có người thì nhạc sến...có người mê ca sy Tuấn Ngọc có người mê Đàm Vĩnh Hưng....mình mê nhạc gì thì mình thưởng thức nhạc đó chứ hơi đâu mà mà tức nhạc hàng xóm không giống gu mình??? chim cảnh cũng thế mà thôi...hót hay hót dở thì mỗi người nhận định khác nhau...còn đem chim đi thi thì hên xui và phai tâm phục khẩu phục thôi vì đó là quy luật mà....còn chuyện ông Giám Đốc đó thì mình nghĩ bạn không nên quang tâm làm gì....theo cá nhân của mình...khi mình chơi là cái thú,đã là cái thú chơi thì cảm thấy sung sướng và thoai mái nhất khi nuôi con chim của mình. nhìn nó tắm nó hót mà quên tạm quên đi tất cà bộn bề của cuộc sống...vài dòng chia sẻ cho vui...thân.

nhahan and jetleeha like this.
  3. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Lý luận các bạn cũng có phần đúng! Đó là 100 người thì trăm tính NHƯNG : Chim hót hay là chim hót phải nhiều giọng, luyến láy tài tình và luôn đổi âm giọng liên tục, khi dài khi ngắn, khi trầm khi cao. Không ai nói chim hót hay là phải dài và cao giọng nhưng chỉ vài giọng thì chả ra gì và ngược lại. Còn chim thi đấu hay lại khác các bạn ah! Không phải em nào vào trường mà mở áo lồng ra thì cứ tống ầm ầm là hay đâu mà ngược lại là những em có nước hậu (càng về sau thì chơi càng căng), những em nào vào thi mà hót không bỏ cữ (không hót nhiều, nhưng vẫn cứ hót theo và người ta hót 3 tiếng thì nó ra dáng và hót lại 2 tiếng VD như vậy) nhưng càng về sau thì nó chơi càng nhiều, đấu càng nhanh và xoay chuyển liên tục. Hội tụ được 2 điểm như vậy thì mới là chim hay. Còn về cảm nhận chim hay thì ngoại trừ những em CCL đã qua trường lớp thì mình không dám nói, còn chim bổi và chuyền mới nuôi lên thì xin lỗi nếu có ai dám nói mới nuôi vài ba ngày mà nói là nó hay hoặc dở thì tôi nói người đó chả hiểu cái gì về nghệ thuật nuôi chim hót cả. Chỉ vậy thôi! Mong các AE bổ sung thêm. Thân

Last edited: 13/5/11
    nhahan, bachua, dttvu and 2 others like this.
  4. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    @phuckrongno: cái đó theo tôi bác không phải nghĩ ngợi nhiều. Ông giám đốc nọ, miệng nhận mình là "nghệ nhân", nhưng ông ta mới chạm tới được cái thềm cửa của nghệ thuật chơi chim thôi. Dám hỏi: cái cảnh giới cao nhất của nghệ thuật nằm ở đâu? Tôi không cho rằng ông "nghệ nhân" nọ trả lời được bác.=;=;=;
    Chắc các bác đều đã đọc một truyện ngắn nhỏ của O.Henry rồi. Tên truyện là "Chiếc lá cuối cùng". Nếu nhớ lại một chút, ta sẽ thấy ngay, sự vĩ đại của một tác phẩm nghệ thuật nằm ở đâu...
    Xin được nói dài dòng ra một chút: Trong nghệ thuật, người ta trọng vào hai con đường:
    :applause:Nghệ thuật vị nghệ thuật
    :applause:Nghệ thuật vị nhân sinh
    Thuở khai sinh, người ta cho rằng Nghệ thuật vị nghệ thuật là chân lý của nghệ thuật. Cái mà người nghệ sĩ khát khao vươn tới là giá trị nghệ thuật trong tác phẩm. Họ vươn tới cái giá trị hoàn thiện của nghệ thuật để người xem thưởng ngoạn. Nhưng dần dần, các giá trị đó lung lay dần khi người ta không thể tìm ra một lý do chân chính để nghệ thuật tồn tại... thế rồi trường phái "nghệ thuật vị nhân sinh" ra đời :x
    Trong truyện ngắn nhắc tới ở trên, chúng ta đều hiểu được đầy đủ giá trị của một tác phẩm nghệ thuật vĩ đại..... nó không nằm ở chính nó, mà ở giá trị sử dụng của nó, và quan trọng là ý nghĩa đời sống của nó:applause:
    Vài lời "chém gió", sai sót lung tung, anh em bỏ quá!

Last edited: 14/5/11
    duynt, dttvu, mavanz and 3 others like this.
  5. dttvu

dttvu Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Nói đến vấn đề này thì hơi khó,vì mỗi người mỗi cảm nhận khác nhau,thôi thì miễn mình cảm thấy hay của riêng mình là được rồi,không cần phải so sánh gì hết cho mệt.

6. vusg

vusg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Cái hay nhất vẫn là chất giọng độc, ví như CS Khánh Ly, chưa có người nào hát được như vậy.

7. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Chim hót cũng như ca sĩ, có người thích ca sĩ này, người thích ca sĩ kia. Nhưng hát hay mới là ca sĩ, còn ca không hay thì không phải ca sĩ. Như con người ai cũng nói được tiếng, nói câu nói, ngừơi ca sĩ nói ra nghe hay, nghe rất thích thú thế mới là hay. Còn con chim con nào cũng kêu được ( hót), nhưng có con phát ra tiếng kêu(hót) lảnh lót nhiều âm sắc ... thì con đó là chim hót hay.

8. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    hi hi hi ...Bạn nói đúng , mỗi người có 1 thẩm âm khác nhau , nhưng mình để ý qua nhiều loại chim , con chim hót dài thì giọng yếu và bé hơn những con chim hót ngắn , cũng có thể so sánh với người mình hét to thì cũng chỉ được vài ba câu là thở rồi , mình nói lai dai vừa đủ nghe thì có mà nói cả ngày cũng được
    Con câu chuyện về ông xếp thì mình nghe mà cũng buồn cưới , đôi khi cũng có người ko biết gì mà còn tỏ ra mình nguy hiểm
    Mọi người phải rõ rằng con chim chuyền trong 1 mùa đầu nó nhảy ko khác gì 1 con chim bổi cả , chính vì thế mà chúng ta thấy chim nhảy mà đã vội đánh giá là con chim này là con chim bổi như thế là ko ổn
    Còn cũng có thể , con chim này do tay bạn chăm nó chỉ tiếp xúc với bạn là nhiều chứ ít tiếp xúc với ng lạ lên về tay ng lạ nó làm loạn lên :D