Chich Chòe lửa bị tật lỗi mà theo di truyền ?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi thuyvnpt, 12/3/14.

1. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Vừa rồi Mình có nuôi 1 Chú CCL đuôi 23,5: hình thức, mẫu mã thật tuyệt vời, hót đủ giọng, đánh đuôi sàn cầu mê tít mắt, nhưng lại bị "tật lỗi" lộn cầu, mà Chú ta lộn hơn xiếc. Khi yếu lửa thì không thấy lộn, nhưng khi căng lửa mà để gần Chim khác thì Em nó lộn vèo vèo !!! Tưởng rằng Em nó lộn do bắt chước mấy Anh Chòe Than rồi thành thói quen. Mối lần mang Em nó ra cội rượt, mọi người chẳng ai dám để chú Chim quý của Mình đứng gần với "Nghệ nhân xiếc". Buồn quá !Thấy vậy Mình mới cho người Bạn mượn để ghép đẻ. Hy vọng thế hệ sau nhờ cái "tông gien" đẹp trai, tài giỏi ấy nhằm gỡ lại thể diện cho bậc Cha, Chú. Sau hơn 6 tháng gả vợ, ở chung, bọn chúng đã cho ra lò một thế hệ cả gần 2 chục đứa. Đứa nào cũng kháu khỉnh, hoạt bát, mọi người đều khen giống Cha. Thật là khoái chí. Nhưng hỗi ôi ! Sau 6 tháng chăm bẵm, đút mớm, tắm rửa...thì các Cháu nó đã trưởng thành, hót hét như cái máy suốt cả ngày, đánh đuôi sàn cầu cũng mê tít cả mắt. Nhưng hơn phân nửa thế hệ này cũng "lộn cầu" chẳng kém cạnh Cha của chúng. Ôi buồn hết sức ??? :confused::confused::confused:

universe_luxury and PHONG _TB like this.
  2. nqdung

nqdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    NHững chú nào tật lỗi thì mình dạt ra lựa những chú không tật lỗi để chơi,bạn cho hỏi thế hệ sau của nó đuôi được bao nhiêu,chim mẹ đuôi bao nhiêu,cám ơn bạn

3. thuyvnpt

Thích đã nhận:
    289
    Chào Bạn ! Cám ơn Bạn đã quan tâm. Những Chú chim thế hệ sau của Mình đuôi cũng khá dài đó Bạn. Có Em dài 20, có Em thì ngắn hơn, nhưng hy vọng mùa sau sẽ dài thêm. Bởi vì chim con nuôi lên mà mùa đầu mà còn Má của bọn trẻ thì đuôi cũng khoảng 11, 12 thôi Bạn....:applause::applause::applause:

Last edited: 13/3/14
  4. nqdung

nqdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    uhm đuôi như vậy là tốt rồi bạn,trên hết là nết chơi của nó,nếu 1 chú đuôi dài mà nết chơi dở thì con chim đó cũng bình thường thôi,còn nếu đuôi 18-20 mà nết chơi tốt thì vẫn hơn.

thuyvnpt thích bài này.
  5. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    ặc, 6 tháng mà nuôi được vậy là cao thủ của những cao thủ rồi mà không chữa được tật nhào lộn thì mình o tin và không có gì để tin.

6. thuyvnpt

Thích đã nhận:
    289
    Chào Bạn ! Mình rất cám ơn những lời trao đổi chân tình của Bạn, nhưng Mình hơi thắc mắc là Bạn đã từng nuôi Chim con lên chưa ? Bản thân Mình đã rất nhiều lần nuôi chim con, nhưng chưa lần nào gặp rắc rối như lần này. Bởi vậy Mình mới mạo muội mở toptic để cùng nhau trao đổi chia sẻ và rút kinh nghiệm. Cuối cùng Mình muốn hỏi Bạn có "bí kiếp" nào để chữa bệnh Lộn cầu không ? Nếu có! Chúng Mình giao lưu, cùng trao đổi nhé. Thân chào...=;=;=;

7. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    đọc qua thích mình biết bạn là cao thủ chơi chích chòe lửa rồi nhưng mà chắc có chút "chất nổ" trong topic của bạn?. trước hết mình chưa nói đến lộn mèo đã nha. mình thắc mắc là sao 6 tháng mà có thể cho ra 20 đứa, như thế cần bao nhiêu bà mẹ, mà thường thì 1 trống 1 mái? . 6 tháng trưởng thành là cũng có thể lắm(cao thủ ngủ trên cây đu dủ) nhưng hót hét cả ngày như chim căng lửa là không thể nào được, chim chuyền bẫy ngoài rừng về nuôi nhanh cũng 4,5 tháng. chậm thì.....Nuôi xong lông cũng phải mất ít nhất 1 tháng vào lửa, ặc mà chuyền mùa đầu thì hót hét gì phải bỏ cho tập hót mùa lông nữa mới chơi ngon được. Bởi thế mình mới thấy ông bạn rất siêu. mình chưa nuôi đẻ nên o có kn nuôi chim con nên cũng muốn học hỏi thêm. Nói đến lộn cầu nha, trước giờ chưa nghe ai chữa được tật này, mình có cách này bạn thử xem , thay lồng 90 cho chim thoải mái sau đó bắt thêm cầu ngang phía trên sát mái lồng để khi chim lộn sẽ bị vướng cái cầu này nếu chim lộn vòng qua cầu trên đáp xuống được cầu dưới thì đúng là xiếc thiệt

8. thuyvnpt

Thích đã nhận:
    289
    mình chưa nuôi đẻ nên o có kn nuôi chim con. Đúng ! Qua cách lập luận của Bạn thì Mình xác nhận điều này. CCL từ khi đẻ tới khi tách con ra khỏi ổ chỉ có từ 24 - 26 ngày. Sau khi tách con thì 3 ngày sau lại đẻ tiếp lứa khác. Vậy sau 6 tháng Bạn thử tính được bao nhiêu lứa (bao nhiêu con). thay lồng 90 cho chim thoải mái sau đó bắt thêm cầu ngang phía trên sát mái lồng để khi chim lộn sẽ bị vướng cái cầu này nếu chim lộn vòng qua cầu trên đáp xuống được cầu dưới thì đúng là xiếc thiệt . Cám ơn Bạn đã chỉ dẫn, nhưng Mình đã từng cho Em nó nằm trong lồng 102 nan, giăng dây cước nhỏ xíu phía trên cầu hy vọng khi Em nó lộn cầu, sẽ bị vướng dây cước và té lộn nhào vài lần sẽ bỏ "tật" nhưng cũng chẳng si nhê, Em nó không lộn trên cầu mà xuống bố lồng lộn lên mới ghê chứ. Bó tay chấm com. He he he=;=;=;

9. nqdung

nqdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    6 tháng nuôi tốt thì 24 chim con là chuyện thường,năm 2012 mình có cặp chim ra được 6 lứa x 4 con/lứa,sang lứa thứ 7 không giám cho đẻ nữa.

thuyvnpt thích bài này.
  10. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    6 tháng thì qua mùa sinh đẻ rồi, nếu sớm thì cũng từ tháng 2 sau 6 tháng thì đến tháng 8 rồi chim đẻ gì nổi, ặc ở miền trung thì thì sắp vào mùa đông rồi, mình còn đẻ o nổi hú gì chim

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:14 PM ----------

à mà 20 "thằng cu" ông gần nhà một lứa chỉ cho được một thằng, 20 "thằng cu" phải đẻ 20 lần, hơn đàn vịt siêu trứng nhà mình rồi

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:44 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:34 PM ----------

còn nếu nuôi các "cô nàng" thì, để tính xem: 1 lứa có 1 "thằng" và 3 "cô" vậy 20 lứa sẽ có 20 "thằng" và 60 "cô", vậy có tất cả 80 "đứa con". kết luận sau 1 mùa ss 1 cặp chim cho ra 80 "đứa con". cũng hi vọng đáp số đúng để sau này lửa sẽ lấn áp bọn chào mào. he he