Chích Chòe Lửa chuyền

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi La Furia, 27/10/13.

1. La Furia

La Furia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    chào mọi người, mình mới mua 1 em CCL chuyền nhưng chủ tiệm nói là chưa qua thức ăn.mọi người cho mình hỏi phải làm như thế nào để em nó nhanh qua thức ăn và không bị mất sức vậy.
    cảm ơn mọi người.....
    :):):):)

2. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    chưa qua thức ăn chắc nghĩa là chưa ăn cám được bạn nhỉ? làm được điều đó là rất khó đòi hỏi kn, tập chim ăn cám được thường thời gian đầu chim sẽ bị xuống, nhưng xuống ntn nhiều hay ít, ảnh hưởng sau này ntn,

3. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    hình như bạn trả lời chưa đủ ý bạn ơi, bạn nói rõ hơn đi

4. Hòa Bình

Hòa Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn mua con chuyền ấy bao nhiu vậy? mà tập vào cám cho chim đó hả bạn?

5. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    của ông anh cho nên hok có biết bạn ơi,
    umh mình hỏi cho nó đó nhưng h thì ok rồi bạn.hiiiiiii

6. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    qua thuc ăn là gì mình không hiểu? nói chung chim chuyền cái chính nhất là ăn uống đủ chất, thường là phải ăn cám đầy đủ dinh dưỡng và bổ sung nhiều loại mầu tươi( đặc biệt là mồi tươi chứa nhiều canxi), cho chim vận động nhiều và siêng thay đổi vị trí móc lồng để sau này chim chơi không thụ động,tắm nước và tắm nắng điều độ. Chim chuyền mới về thì tập ăn cám, cũng khá dễ, nhưng để chim không bị xuống thời gain đầu cho ăn mồi tươi là chính. mình chỉ biết nhieu đó thôi.

7. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    tức là chim mình mới bắt về chưa biết ăn thức ăn đó bạn, phải tập cho em nó ăn thức ăn nữa. nhưng giờ nó đã ổn ùi bạn, nó đã ăn thức ăn rồi bạn ah

8. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    à hiểu rồi thức ăn ở đây bạn nói đến là cám và các thức ăn do mình làm mà ở môi trường tự nhiên chim chưa ăn bao giờ, còn như sâu hay trứng kiến hoặc các thức ăn khác thì chim đã biết ăn rồi không phải nói đến

9. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    đúng ùi đó bạn, bạn có cách nào nuôi cho chim khỏe mạnh và mau lên chim hok bạn ? bạn chỉ mình với.....

10. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    cái này chủ yếu rút ra trong quá trình nuôi thôi, bạn nuôi vài chú đi (dựa vào kn trong dd), có gặp vấn đề gì thì đưa lên cho mọi người mổ sẻ. Cái bạn hỏi rộng quá nếu trả lời theo kn của mình thì cũng phải viết khá dài .

La Furia thích bài này.
  11. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    z bạn có thể chỉ dẫngiuwps mình cách cho ăn thức tươi (mồi) như thế nào là hợp lý hok bạn ? ( về sâu, cào cào, dế, cá )....
    thân

12. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    trước hết mình xếp độ nhiệt của 4 loại thức ăn này theo hiểu biết của mình nhé. tính nhiệt giảm dần từ sâu, cào cào, cá, dế. Để cho chim ăn 4 loại thức ăn này một cách hợp lí trước tiên bạn phải đánh giá chú chim của mình có độ căng lửa bao nhiêu và có cần vào lửa không? chim cần thúc cho căng lửa bạn có thể cho ăn sâu là thức ăn chính, và bổ sung thêm cào cào, cá, dế để bổ sung năng lượng cho chim khi đi thi đấu, chim nuôi để nghe hót ở nhà thôi có thể cho ăn cám phù hợp .....chim không cần thúc lửa giảm lượng sâu tối đa tăng những loại thức ăn tốt cho lông......như cào cào, cá . Dế thì cho ăn 1 đến 2con/ngày cho ăn nhiều chim ia3 phân lỏng không tốt

13. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    mình nuôi chỉ để nghe hót ở nhà cho vui tai thôi bạn ah, như vậy mình hạn chế cho ăn sâu và tăng cường cho ăn dế, cào còa, và cá con là hợp lý nhất hả bạn ? cám mình cho ăn hiện tại là cám chuyên dụng cho chích chòe mua ở tiệm bán chim không biết có hợp lý hok nữa. bạn có thể cho mình tham khảo cám bạn đang dùng được hok ah ?
    thân

14. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    cám mình đang dùng là loại cám chỉ dùng cho chim thay lông, con chim căng lửa mình cho sâu là chủ yếu, nếu bạn muốn cho ăn cám thì mua cám chuyên ccl ở là ok rồi quan trọng là chế độ ăn dặm, cám phải mới có mùi thơm, tuyệt đối cám o bị lên mốc

La Furia thích bài này.