chích chòe lửa không chịu ăn cám nữa, xin giúp!!!!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi toniiiii, 10/10/12.

1. toniiiii

toniiiii Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi có mua con ccl 3 mùa, lúc về có lẽ thương nó quá nên cho ăn trứng kiến và sâu nhỏ, cào cào chủ yếu nên nó không chịu ăn cám nữa, hôm nay tôi ko cho ăn mấy món đó nữa và chỉ để cóng bột thôi, chim chỉ tới nhìn rồi không ăn, tôi để như thế 1 ngày, chim không hót gió, ko kiu tạch tạch, đi ị toàn phân trắng, nên tôi phải cho nó ăn mồi tươi lại, bác nào giúp tôi làm cách nào để chim ăn bột lại, xin cảm ơn nhìu!!!

2. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Thân gửi bạn Toniiii:

Cũng có những con chòe lửa mà việc vào cám là cả một kỳ công, như một em mái của tôi mà phải đến gần 5 tháng mới vào được, cũng từ đó tôi có thêm kinh nghiệm trong việc này, tổng hợp các cách vào cám cho chim nói chung từ dễ đến khó tôi đã viết vào trong chủ đề chim Gọi Vịt của mình, bạn vào đây đọc nhé:

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=78752&page=2

Nếu là trường hợp khó thì phải kiên nhẫn một chút nhưng đảm bảo hiệu quả, còn nếu như trước đây em nó đã từng ăn cám rồi thì vào cám trở lại chắc nhanh thôi, chúc bạn thành công, thân.

toniiiii thích bài này.
  3. toniiiii

toniiiii Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi cho sâu nhỏ vào cóng, rồi đổ bột vào cho sâu ăn, chim ăn sâu sẽ có nhữnng sâu ăn bột, cach như thế này được không, hay la phải trộn bột ướt rồi cho chim ăn sâu dính bột cho quen dần, cảm ơn lời khuyên !

4. toniiiii

toniiiii Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cho 1 cóng sâu vào, rồi đổ bột vào cho sâu ăn, chim ăn sâu sẽ ăn bột mà sâu đã ăn, hay là trộn bột ướt với sâu, để chim ăn sâu dính bột, xin cảm ơn trước :D

5. Pedroledoan

Pedroledoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    308
    Gửi bạn Toniiii

Trộn nước vào cám thì chỉ để cho chim non ăn ngay thôi bạn ạ, còn sâu mà trộn với chút cám ướt sẽ chóng chết ngay và hỗn hợp đó sẽ phân hủy trong vòng 1~2 giờ nên không nên làm, bạn có thể trộn sâu với cám (đã tán thành bột, một chút thôi) trong 2~3 ngày đầu để chim khi ăn sâu quen mùi cám chứ sâu qui ít ăn cám có nhiều đạm như cám chòe, công đoạn tiếp theo là cắt sâu làm đôi để trộn với cám (cắt sơ sơ thôi để nửa chiều dài sâu vẫn còn cử động thu hút chim ăn, cám cũng chút ít thôi) lúc này bột cám có thể bám vào sâu tại chỗ cắt ít nhiều và để chim đói ít nhất nửa ngày mới cho ăn, nhưng phải vệ sinh cóng trong ngày luôn để tránh việc sâu chết phân hủy, hầu hết sau giai đoạn này chim sẽ vào được cám, bằng không phải theo cách cuối cùng như đã nói bạn nhé, chúc thành công, thân.

master_vn and toniiiii like this.
  6. master_vn

master_vn New Member

Thích đã nhận:
    3
    Em cũng thích nuôi chòe lửa lắm ạ. Nhưng mới tập nuôi thôi, nên nhiều lúc còn chưa biết chăm sóc chim thế nào, mong các bác chỉ dạy thêm cho em nhé. Em cảm ơn ạ.