chích chòe lửa không hót.Giúp mình với.

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi phuonggovap, 16/1/08.

1. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chào các bạn.Các bạn có thể chỉ cho mình biết làm thế nào,hay vì sao mà con chích chòe lửa của mình không chịu hót gì các bạn à.Mình mua được 1 tháng rồi,tắm,phơi nắng đều,cào cào sâu tươi mỗi ngày,nhưng vẫn không hót,rồi mình mua cả cd về bật cho nó nghe mà nó cũng câm,không hót tiếng nào,mình xem họng nó thì thấy rất đen,nhưng không biết sao.Rất mong các bạn chỉ giúp mình.
    Xin cám ơn

2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    nếu bạn mà nuôi mộc thì còn lâu lắm nó mới hót cho bạn nghe....mình cũng được cho 1 con nuôi mộc 5 tháng đc cả tháng nay cũng chẳng thấy tiếng nào.

3. HoamiSG

HoamiSG Member

Thích đã nhận:
    13
    :-S
    ---------------------------------
    Mình mua 1 con ở Vũ Huy về vài ngày sau là hót liền, dĩ nhiên là vẫn rất nhát và hót lén thôi. Mấy năm trước mình mua 1 con cũng như vậy, hót nhiều giọng lắm, nhưng mình quên cho ăn nên ko qua khỏi, giờ vẫn còn tiếc.
    Lửa bổi theo mình thấy thì nếu mua về sau 1 tuần mà ko nghe tiếng nào thì nên thả cho rồi, có nuôi thì cũng biếng hót chán lắm

4. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    sao lại thả từ từ chim sẻ hót thôi mà.không sớm thì muộn thức ăn đầy đủ nó sẻ hót.chơi chim đừng có nôn nóng chứ bạn.MỘT tuần mà bắt con người ta hót sao được.ít nhất là 6tháng.ok

5. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    tốt nhất bạn kiếm thêm một con mái cho nó ,nó vừa mau dạn và hót tốt nên treo cao quá đầu người và mở hé áo lồng ,hai tuần sau mới mở lớn hơn một tí ,và cứ thế mà mở áo ,nhớ cho ăn uống đầy đủ ,chúc bạn mau thuần được chim ...

6. HoamiSG

HoamiSG Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn đút cào cào + dế cho nó thường xuyên là dạn ngay mà. Con bổi của mình mua về 2 tuần là mổ cào cào trên tay mình rồi :D

7. XUAN THUY

XUAN THUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn nên xem lại chổ đặt lồng, nên treo ở nơi mát mẻ tránh gió lùa, trùm áo lồng để hở rộng bằng cửa lồng. chim còn nhát bạn đừng nên cho tắm phơi nắng nhiều, 3 ngày đem tắm kết hợp phơi nắng khoảng 10p là đủ, mồi tươi đầy đủ chỉ khoảng 1 tuần là chim nói gió, đừng nên bắt nó giạn sớm quá, khi nó căng lửa hót nhiều lúc này mới nên tập cho nó giạn nhưng phải từ từ nếu nhanh quá chim sẽ tuột lửa ko hót nữa. kiên nhẫn làm theo cách của mình chắc chắn sẽ thành công mình đã thử trên chục chú bổi rồi. chúc thành công

8. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn các bác.Con chim lửa của em đã hót chuyện rồi hê hê mừng quá,mua nó tới 150k mà bây giờ thả thì chết em.

9. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Chim Lửa thường dễ nuôi và mau hót cho dù đó là Lửa bổi, nuôi 1 tháng vẫn chưa hót bây giờ hót rồi chắc bạn mừng lắm nhỉ, xin chia vui cùng bạn, con Lửa của bạn có họng rất đen tức là nó đã căng lửa, chim có lửa thường rất hung hăng, bạn thử treo tấm gương gần lồng xem phản ứng của nó như thế nào.

10. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chúc mừng bạn,
    Nhưng hạn chế bắt chim ra cầm trên tay nha, chim sẽ khó thuần lắm, nếu cần phải bắt ra để kiểm tra sức khoẻ thì nên chờ sau khi chim tắm xong, lông đang ướt nó bay nhảy khó khăn mình bắt dễ hơn và chim cũng đỡ nhát hơn.
    Nếu có điều kiện bạn nên mang chim đi dợt, dĩ nhiên là phải để xa khỏi những con chim dữ

11. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    lửa bác mua 150k mà hơn tháng mới hót à con của em có 130k thôi mà 3 tuần đã hót chuyện rồi ,bây h nó hót khá căng .
    à con lửa của em nó còn dám đọ với cả than cơ mà .lửa cũng dữ lắm chứ

12. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Để kích con lửa hót bạn có thể để gần ti vi hoặc máy nghe nhạc, nó khoái vụ nhạc nhiếc này lắm. Đãm bảo hai ba ngày khi quen ...nghe ti vi nó sẽ đi chuyện ngay, nếu căng nữa vắng người nó chơi sổng đấy.
    Chúc bạn thành công, bọn lửa này dễ nuôi lắm bạn ạ.

13. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    thế con nhà bác có đi chuyện ko?
    thường thì chim nhát thì nhát nhưng lúc vắng nó vẫn đi chuyện đó
    họng đen thì nó vẫn căng rồi, chắc nó sẽ hót thôi

14. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Cám ơn các bác nha,con chim lửa của mình bây giờ nó hót căng lắm rùi,nhưng có điều là nó đang rớt lông ,chán ghê,rớt vài cọng rùi.

15. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Trong HCMC thay lông thì nhằm nhò gì bác, trời ấm thế thay lúc nào chả được :D. Ngoài này lạnh đổ lông trái mùa mới sợ chứ

16. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác nói sao chứ,em mua hai con lửa bổi mỗi con 60 ngàn thôi mà về bữa trước bữa sau đi chuyện liền.

17. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    con chòe của em nuôi cũng được 1,5 tháng thì cũng nói gió rồi, thế thì tầm bao lâu nữa nó hót thạt hả các bác!???!?!??!?!?

18. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Bạn mua lửa 60 là lửa đuôi ngắn,con giá 150 là lửa đuôi dài 23,hay 24 cm sao đó,con này mình nuôi lồng 80.Chim như vậy mới giá đó chứ bạn,bây giờ nó hót căng lắm rồi.

19. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    các bác ơi ! hôm qua con lửa của em nó đi gặp tiên rồi , em chẳng hiểu tại sao nó chết nữa, ở trên em bây giờ lạnh lắm nhưng em đã che kín lồng rồi thê mà bé vẫn đi.. huhuhuh..

20. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Sơn la làm sao mà lửa chịu nổi bạn ơi, xin chia buồn. Tôi có 3 con mà giờ chỉ còn có 1 thôi, đấy là còn để trong nhà đấy.

Lần sau mùa lạnh là kiểu gì cũng phải để trong nhà không cho hóng gió nữa, tăng cường thịt băm vào (nếu không có sâu tươi hàng ngày).