Chích chòe lửa ko chịu ăn cám!

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi duynguyen0410, 13/8/07.

1. duynguyen0410

duynguyen0410 Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình mới mua 03 con chích chòe lửa.
    02 con đang chuyền và 01 con lớn.
    02 con chuyền mình đã luyện cho nó bớt sợ người bằng cách bỏ cho hơi đói sau đó tay cầm cào cào đút cho ăn
    nhưng không hiểu sao nhiều lúc nó bay nhảy loạn xạ trong lồng mặc dù người ở rất xa.
    mình luyện co 03 con đó ăn cám bằng cách trộn chung cám và sâu. nhung no chỉ tìm sâu trong khay để ăn mà không chịu ăn cám.
    xin chỉ giáo.

2. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn tìm trứng kiến trộn với cám (cám phải nhiễm) mới đầu trộn trứng kiến nhiều cám ít cứ từ từ bớt trứng kiến đi nhưng muốn chắc ăn thì cho ăn như thế khoảng 2 tuần .ko chịu ăn cám nữa thì mần thịt nó luôn đi
    hiiiiiiiii đùa thôi 100% thành công

3. calahet

calahet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    trứng kiến thì khó mua !!!bạn cứ trộn sâu và cám trong vài ngày đầu !! sau đó bớt lượng sâu đi !!! nhìn trong máng lượng cám vơi bớt đi và chú ý xem phân chim khi ăn sâu nó có màu trắng !!! khi đã biết ăn cám thì phân nó có màu nâu thâm (tùy vào loại thức ăn cho chim : (nếu cho ăn bột đậu phộng phân chim có màu nấu thâm, nếu cho ăn cám trứng thì phân có màu vàng hơi trắng) tốt hơn chích chòe lữa nên cho ăn bột đậu phộng trứng !!! còn việc cho chim dạng nguời thì khõi cần tũ kín như chim bỗi già ngoài rùng mới bắt về !!! vì chim chuyền dễ thuần hơn !!! nhà bác buôn bán nhiều nguòi qua lại thì cứ mỡ áo nguyên ngày !!! tối trùm lại tráng gio' luồng và muỗi... !!! sau dợt thay lông này chim sẽ dạn nguòi hẵn !!! nên nhớ là phãi có chim mồi đễ dạy tiếng chim chuyền nha !!! ko thì chim chuyên nuôi lên giọng hót ko được hay lắm !!! vì nó chị bắt trước những giọng mà nó nghe được xung quanh !!! da số là những tạp âm !!! nghe chĩ thêm chán !!! :)

4. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    theo mình, bạn trộn sâu khô vào cám thì tốt hơn. cứ rãi lớp sâu khô lên trên bột đậu phộng, đừng trộn sâu tươi vì sâu sẽ nhanh chóng chui xuống đáy cóng như vậy chim sẽ không ăn do chỉ thấy cám. khoảng 1 tuần bạn có thể cho bớt lượng sâu khô lại.
    Thuần chòe lửa không khó như các loài chim khác, giống này sống trong rừng núi sâu nhưng lại rất mau dạn... chúc bạn thành công

5. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    bác dientrung nói đúng. theo em, đầu tiên bác nên tập chim ăn sâu tươi trong 2 ngày đầu, chờ cho chim ăn quen, bạn dỗi ko cho ăn sâu tươi nua74. lúc đó cho chim ăn toàn sâu khô. trong ngày thứ 3 , hết ngày đó, đem sâu khô trộn với cám, bảo đảm em nào lì lắm thì 1 tuần là quen với cám thôi. với lại trộn sâu khô cũng có lợi hơn sâu tươi rất nhiều mặt. thứ 1 : sâu khô ko ăn cám , ko đi ra phân ko làm loãng cám.
    thứ 2: sâu khô ko cử động nên trộn vào là nằm yên. chim vừa ăn đc sâu vưầ ăn đc cám. còn sâu tươi vừa trộn vào là nó chui xuống đáy cóng , chim nhìn vô toàn thấy cám, nên cũng làm biếng ăn. chúc bạn có đc chú chim như ý . thân:applause: :applause: :applause:

6. khungtroilangdu

khungtroilangdu Member

Thích đã nhận:
    4
    Trời sao huynh ko chọn phương pháp này thử xem con nào chả vậy!"con chưa bít ăn cám nhốt chung với con biét ăm cám rùi để thử xem hắn có cam tâm tình nguyện chết ko?" nôm na là vậy!

7. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    mỗi người mỗi cách mà bạn.mình cũng cho chúng nó ăn sâu trộn với cám và được 4 nagyf rồi hôm nay thấy con lửa bắt đầu mổ cám côm cốp còn con than thì ăn ngon lành rùi hi hi.nhưng mình vẫn chưa dám mở áo lồng vì sợ nó đâm đầu mất sức mà chết.với lại màu này đang lạnh nữa.trong đó chắc còn nắng thì dễ hơn

8. PHUOC THIEN

PHUOC THIEN Active Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn thử dùng cách minh nha! lấy cào cào bóp dập cùng cám khi chim ăn cào cào có dính cám từ từ wen thì an cam thôï .cách này minh làm thấy cực kỳ hiệu wả đó bạn thử xem nha. nếu thành công nhắn cho mình biết nha!

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tôi sợ là chưa biết ăn cám thì một con đã bị mổ chết rồi ấy chứ. Tôi không biết lửa thể nào, chứ than là thế, đập nhau chết ngay.

10. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    kảh năng vậy là rất cao.cái đó chắc chỉ nên áp dụng cho chim nhỏ như khuyên mà thôi.

11. minhduc12345

minhduc12345 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    anh rất chính xác vì chim chuyền là được chuyển từ giai đoạn chim non lên,nên vẫn còn nhung tập tính của chim non anh nên bỏ sâu tươi vào 1 chút cám nhuyễn làm sao cho chim thay sâu bò trên cám rồi đưa vào cho chim ăn,chịu khó đút cào cào cho nó ăn(trước khi cho ăn cào cào thì chấm cào cào vào cám để chim ăn lấy vị).Chúc anh thành công

12. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    theo tôi dùng trứng kiến hiệu quả hơn, hoạc gium đất hiệu quả lắm , tôi vãng dùng cạch này

thuyvnpt thích bài này.
  13. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Trứng kiến ở HAN khó kiếm lắm bác ơi, may ra thì 1 năm mới đặt đước 1 đợt :crying:

14. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    trước ở trong nam em hay đi chọc ổ kiến vàng trên cây để câu cá.ra ngoài này em chưa thấy bao giờ mặc dù có về cả vùng quê nữa .

15. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Xin hỏi các bác là giun đất là giun bình thường chúng ta đào ở đất lên đúng không ? để nguyên cho ăn luôn hả bác ? Cám thì mua ở ngoài laọi nào tốt hả các bác ,do mới chơi nên các bác đừng cười em nha . Cám ơn các bác nhiều ..

16. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Tôi xin kể kinh nghiệm vào cám cho em chuyền của tôi! thực sự đã nuôi nhiều chim nhưng tôi thấy em chuyền này vào cám khó nhất phải mất 2 tháng mới vào được! con chim này có một thói quen rất khó vào cám là nếu mồi chết nó không ăn, ví dụ dế và cào cào mà không nhúc nhích nó sẽ không ăn, trứng kiến thì cũng không thích ăn, bởi vậy vào cám em này rất gian nan.
    để vào cám em này tôi cũng đã phối hợp nhiều cách mới vào được: các cách như sau:
    1) trộn trứng kiến và cám xay thật nhuyễn.
    2) Dế cắt thật nhỏ trộn với cám mịn
    3) trộn sâu với cám.
    4) cắt con liu diu trộn với cám nhuyễn.
    Đối với nhưng em khó vào cám bạn nên cho ăn ít mồi tươi, phải để cho nó bị đói thì nó mới nhấm một chút lâu ngày sẽ quen mùi cám và chịu ăn cám. tuy nhiên phải canh chừng nhiều con có đói cũng chẳng thèm ăn cám==> die!
    chúc thành công!

17. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    Tôi cũng có 1 con lửa nhất định kg chịu ăn cám, cũng đã thử rất nhiều cách như các bác nói nhưng vẫn kg vào cám được. cuối cùng chịu thua nó, cho ăn toàn sâu tươi thay cám.

18. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Em xin đưa ra 1 phương án thế này ( hơi nặng tay ,nếu những cách trên của ae không hiệu quả). Thường những con Lửa không chịu ăn cám là những con có gu ( dạng cá tính ) vì thế cần phá vỡ cái gu vớ vẩn đấy :
    - Sáng ra bạn cho ăn khoảng 6-8 con dế hoặc 5-6 con cào cào ,sau đó đến trưa bạn quẳng cho nó ít cám vào đúng cóng mà sáng bạn cho cào cào hay dế ,đến chiều kiểm tra cóng nếu chưa thấy em ăn hoặc vẩy đầy ra lồng thì áo lại cho em ngủ .
    Cứ làm vậy trong vài ngày (khoảng 1 tuần ) sẽ có chuyển biến có thể ăn ít hoặc ăn nhiều tùy em . Lý do mình làm thế là để tránh tình trạng em nó die vì không ăn cắm . Cái sự sinh tồn trong người nó sẽ mách bảo nó là không ăn nhiều thì phải ăn ít để đợi đến sáng hôm sau . Có thể bạn cảm thấy thương nó nhưng thương thì "cho mắng cho chửi " mà . Chúc bạn thành công

19. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    cách của em đây bác tham khảo xem sao( chưa nghẻo em nào). bác giã cám thành dạng bột, đổ vào cóng một ít ngang bằng chiều dài mỏ của nó,sau đó đổ sâu tươi vào làm sao khi sâu tươi chui xuống cám mà vẫn còn một ít phía trên là được. nó mổ mỏ vào ăn sâu ăn cả cám luôn. vài ngay phân chim có cám liền.bác cứ thử đi rồi nhận xét.
    hết

20. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    thử cách này rồi bác ah, nó bới cám lên, ăn hết sâu...