Chích chòe lửa mọc lông bất thường

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi phongqn, 23/5/07.

1. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Con chích chòe lửa 1 mùa của mình ko hiểu sao ,sau thay lông thì nó bình thường ko sao cả nhưng một thời gian thì lông lại vẩn tiếp tục mọc thêm nửa ,trên dầu ,nhất là phía trên mắt ,như mào của chào mào , ko biết đó có phải là một bệnh ko, hay là do thiếu chất gì nhỉ , có ai đã bi như vậy chưa , các bạn xem hình , chụp bằng phon nên ko được rỏ các bạn thông cảm

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi bạn Phongqn nuôi với điều kiện thế nào như ăn uống mồi tươi để anh em nghiên cứu.
    Thú thật tôi cũng thấy lần đầu, hihi bạn nuôi em này là chim hót hay chim đấu mà cái miệng em to ghê.

3. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em nghĩ là do lúc thay lông nó nhảy va đầu vào thành lồn, các lông măng, non bị dạp, gãy hướng lên trên nên mó mọc vậy thôi. COn chích chòe than em nuôn cũng bị vậy nhưng nó mọc dài ra phí sau gáy chứ không mọc thẳng lên đỉnh đầu như con của bác

4. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Con này chim con lên nên nó rất dạn , ko nhảy , có thể sờ được . hơn nữa thay lông xong thì những lông đã thay ko sao vẩn bình thường , nhưng tự nhiên lại mọc thêm những lông như vậy , nếu ko mọc thêm những lông đó thì quá trình thay coi như đã xong
    Chỉ có 1 thay đổi trong quá trình nuôi là mình thay đổi bột , nen mới dẩn đến thay lông , nhưng đáng lẻ ra thì nó ko moc thêm những lông bất thường ấy .
    Mình hay có thói quen làm bột từ bột Ba vì cho thêm đậu trứng v.v.. nhưng gần đây chổ mình ko có bột Ba vì thường xuyên , hoặc có thì lại có 2 loại khac nhau , lúc loại này lúc loại kia ( loại có mùi chua chua , có lẩn sâu khô , và loại ko có lẩn sâu khô có mùi thơm hơn ) nên mình quyết định ko dùng bột ba vì nữa , mà làm theo kiểu khác để chủ động hơn về độ ổn định của bột , chỉ có vậy , và gần đây chế độ mồi cho nó có ít hơn trước ko biết có phải do vậy mà mới sinh ra hiện tượng bất thường trên ko nữa

5. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Không biết bột mới của bạn đổi có vấn đề gì không,
    Như quá nhiều canxi chăng? hihi chớ chất đạm như cào cào, dế, sâu thì rất tốt cho việc thay lông vì lông chim mọc ra tốt khỏe phần đông dựa vào chất đạm. Mình đọc trong một bài nói là bổ sung quá nhiều canxi cũng gay ảnh hưởng. Không biết có phải vậy mà hihi nó cho thêm vài sợi lông như mũ Chào Mào. Vụ này chắc mình đăng ký nick bên diễn đàn malay để trao đổi với các fan của phía dưới VN ta quá.

6. Kiwi_iwiK

Kiwi_iwiK Chủ tiệm bói

Thích đã nhận:
    495
    Quá dễ!!!

Trời!!! có vậy mà cũng hỏi à.
    Quá đơn giản, Bác PhongQN cho chim ăn uống đầy đủ, bỏ chim vào lồng, mang ra đầu phố, chỗ có tiệm hớt tóc thanh nữ, poa thêm 50k là cả chủ và tớ chắc sẽ gọn đẹp ngay thôi =)) =)) =))

7. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    hihihihi
    Bác làm tôi cười to quá rồi đấy, hihi tôi không biết bạn Phongqn nói buồn hay là vui cho vụ này đây.
    hihi mà nghĩ có gì đâu mà buồn :D

8. aicungduoc

aicungduoc Member

Thích đã nhận:
    2
    Vụ này thì chịu, con lửa nhà mình hôm trước bị vặt (sổng chuồng, mình tóm được) mất 2 cái lông đuôi dài (lông ngắn vẫn còn), 2 tuần sau thấy mọc lại, bây giờ được 3cm rồi.

9. Choe Lua boi

Choe Lua boi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hahaha...con lửa này giống anh chàng người thép trong film XMen quá.

10. Slavia

Slavia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chim nhẩy thế nào mà va vào cái này thì .......
    Oái !!! mà chim va vào cái này thì phải sướng chứ nhỉ sao lông lá lại tòe loe thế :laughing::laughing::laughing:

11. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo em nghỉ chắc lúc nó chưa chào đời thì mẹ nó ngoại tình với con chim cú mèo quá nên nó mới vậy. Chúc mừng anh có 1 con chim mang 2 dòng máu điểu ( chim quý) :D:D:D:D::D:D:D:D:D

12. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    con chim của bạn bị xốc đó nên nó thay lông ở phần đầu thôi, bạn nên trùm em nó lại đi và cho ăn cào cào vô như vậy chim nó mới khoẻ chim và bền nữa, chúc bạn thành công

13. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Nhìn chim ngộ quá, năm nay thay lông nó còn bị như vậy nữa ko bạn