chích chòe lửa nuôi chuyền và nuôi bổi, con nào thường hay hơn?

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi Tran Quy Vinh, 22/7/11.

1. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Tình hình là em mới chơi chích chòe lửa, có nuôi một em bổi 02 tháng lồng chưa thuần và hót ít! hôm rồi qua tiệm chim thấy có chòe lửa chuyền bắt đại một em 450k về nuôi. mới chơinên ít kinh nghiệm mong anh em cho hỏi mấy câu sau:
    1) đối với chích chòe lửa nuôi chuyền hay nuôi bổi lên thường hay hơn?
    2) nếu nuôi chuyền lên có phải tập cho em nó hót như chào mào không?
    3) Chim móng trắng và móng đen thì loại nào quý hơn?
    Cảm ơn anh em rất nhiều.

tieuhoami and hottuna like this.
  2. phannghia

phannghia New Member

Thích đã nhận:
    4
    theo mình thì nuôi chim bổi thì nó sẽ hay hơn vì nó là chim rừng sẽ có nhiều giọng hót hơn,hót căng hơn,ko cần phải tốn công tập giọng như chim chuyền.còn về móng thì nên chọn chân trắng móng đen tốt hơn chim chân de,ko bít mình nói vậy đúng ko nữa!!!hjhj

3. cao van thanh

cao van thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    chim bổi thì hót nhiều giọng hơn, vì ngoài rừng chim học rất nhiều giọng và hót hay hơn nếu mình nuôi và chăm sóc tốt.
    còn chim chuyền thi khi thay lông xong phải dợt thường xuyên để nó học giọng của các con chim già, vì mới lớn nên chưa hót được nhiều đã bị bắt rồi.

4. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    chim bổi nó có chất giọng phong phú hơn bạn ah,với lại lửa là loại dể thuần mặc dù nó sống sâu trng rừng,điều này thì ngược lại với chòe than,móng đen hay móng trắng em nào cũng như nhau bạn ah,chủ yếu là mấy em chân đem móng trắng thì quý hơn vì hiếm,móng chân chim ko nói lên điều gì hết,chủ yếu là tố chất của mỗi con bạn ah,còn việc thuần thì bạn thử cách này xem nếu bạn đi làm thì tốt nhất là tập dạn cho mấy em nó vào cuối tuần,tồi hôm trước khi bạn tập thì bạn lấy cóng cám ra,sáng hôm sau sang em nó cho qua lồng tắm,khi em nó tắm xong lông còn ướt thì bạn cầm mồi tươi đút cho em nó,bạn chịu khó kiên nhẫn,nếu sau 10 phút cầm tay mà em nó ko tới ăn thì bạn cứ bỏ mồi tươi vào lồng,ko gắn cóng cám vào nha,sau đó cứ 20 phút bạn tới cho ăn mồi tươi cầm trên tay nha,nếu ko ăn trên tay thì bạn cứ bỏ vào lồng,cứ vậy sau khoản vài ba lần tập như vậy em nó sẽ đứng lồng bạn ah,chúc bạn thành công

catphien, tieuhoami, hottuna and 2 others like this.
  5. Tran Quy Vinh

Thích đã nhận:
    81
    Cảm ơn anh em rất nhiều, con chim chuyền của mình mới bắt có 02 ngày mà đã rất dạn, có thể ăn mồi tươi trên tay, nó con thích thấy người mình ngồi cạnh lông thì em nó đứng không nhảy mà treo chổ khuất thì nhảy lông nhiều hơn.nó đã đi gió rất nhiều hôm chủ nhật em nó hót gió liên tục hơn một tiếng đồng hồ luôn đó! trong khi con bổi mình nuôi 03 tháng thì hót rất ít! lâu lâu mới thấy hót chút chút! không biết em chuyền này có triển vọng không? mình đang cho em nó luy6ẹn dọng mặc dù bộ lông máu còn chưa thay, chỉ mới vài cọng chuyển đen thôi. như vậy có sớm không các bác?

6. thanmanhtung

thanmanhtung Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn không cần luyện giọng sớm vậy đâu. Mình cũng có nuôi chuyền rồi , và mùa này lại nuôi tiếp một con nữa. Về giọng thì mình chưa dám nói, nhưng con chuyền 2 mùa do tự mình nuôi lên đã có hai cờ lưu niệm rồi(1 giải nhì thi ở Tao Đàn 2-9-2010; 1 giải khuyến khích Q7 cội a Thọ) bấy nhiêu đó cũng chỉ muốn bạn đừng quá suy nghĩ về con chim nào hay. Đó là tố chất của từng con. Mình nói thật nha, lúc di thi lần đầu mình ko dám nghĩ , vì bình thường nó có hót mấy đâu, vậy mà nó đã làm mình hạnh phúc quá đỗi, cảm giác nuôi chim đã lâu mới được lần đầu mà hihi...Bạn cứ cố chăm sóc, rồi sẽ có mà. Mình chỉ có một kinh nghiệm duy nhất là đừng ham mà đem chim đi dợt sớm quá. Nghĩa là bạn cứ mặc kệ nó, cho đến khi thành một chú chim trưởng thành và đã hót lớn nhiều thì hãy mang đi, nó sẽ tự học jọng qua thời gian va chạm, đừng sợ nó ko biết hót, đó là bản năng nó mà( ngoại trừ câm). Chúc bạn may mắn

7. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    mình cung mới co 1 em chuyền doc bài của ban minh thấy đỡ lo noi thật lúc đầu cũng hơim lăn tăn chut.Cám ơn bạn nhiều.vì cũng kết em nó quá đâm ra làm liều luôn.vì thấy dang em nó cũng đẹp nữa.cứ để em nó thay lông đã rồi tính sau hi hi

8. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    lửa chuyền thì hi vọng duoi8 dài hoặc bông ( chỉ là hi vọng )

9. camerabienhoa

camerabienhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    ở Biên Hòa có chỗ nào bán lửa chuyền giá mềm hơn không các bác

10. Tran Quy Vinh

Thích đã nhận:
    81
    Mình ở biên hòa đây, mình có tham khảo vài tiệm chim và cả các xe bán dạo nữa! nhìn chung chim chuyền đầu mùa giá tương đối cao từ 420K đến 500K, đuôi thì cũng không dài lắm, con nào dài nhất cũng chỉ 10cm là cùng! không biết khi thay lông đuôi có dài lên không nhỉ? tôi có mua một em thấy đuôi dài nhất bầy mà cũng chi khoảng 10-12cm thôi.

11. thanmanhtung

thanmanhtung Member

Thích đã nhận:
    13
    cái đó khó nói lắm bạn ah, tùy theo gien từng con, nói dễ hiểu là hên xui,chim mình lúc mua gãy hết đuôi còn ko biết có đuôi hay ko nữa kìa, bây giờ đc 21 rồi

Tran Quy Vinh thích bài này.
  12. Tran Quy Vinh

Thích đã nhận:
    81
    con chim của tôi chưa thay lông lần nào, đang chuyền mà cũng rất siêng hót, hót cả sổng nữa. hy vọng em này sẽ có tương lai!

13. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    theo minh biết thì nuôi bổi thì giọng thiên nhiên sẽ hay hơn nuôi chuyền, nhưng k giạn người là cho lắm so với nuôi chuyền.

14. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    Theo tôi thì nuôi bổi lên tốt hơn, chim này nhanh thuần hơn với Than. Nếu nó chịu tắm nưa thì time thuần sẽ nhanh hơn, nhưng quan trọng hơn là mình sẽ chọn được con có vóc dáng như ý, không như chim chuyền (vì không biết đuôi của nó trưởng thành sẽ dài bao nhiêu).

15. nguyenvanhaibmt

nguyenvanhaibmt Active Member

Thích đã nhận:
    27
    sao ngắn vậy ở trên mình con ngắn nhat cũng 17 cm >>23 rất nhiều còn dài hơn cũng có nhưng giá cao thôi <daklak>

16. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    các bác cho hỏi chim chuyền là thế nào ạ ? có phải là chim non còn đang tập ăn tập nhảy không ?

17. anh tai

anh tai Guest

Chim chuyền là chim non mới lớn đang tập bay thường là ko bay cao, bay xa được nhảy từ cay này sang cây khác nên ng ta gọi là chim chuyền đấy, vì con non nên dễ thuần hơn chim bổi (thường là chim già)

18. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Ây da bác có lộnn không dấy hả?chuyền mà đuôi dài vậy ha?hay là lộn đấy hả?chắc là lôn với mep rồi bạn ơi.chứ tui thấy chuyền đuôi dài nhất chỉ 13 14 là dài rùi bác ơi bác xem lại nhé. vì theo minh biết chim chuyền là chim mới biết bay mới ra ràng thì lam sao có đuôi cỡ đó cho bạn mua?

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:39 PM ----------

Nói tới bông mình mới nhớ tới em bổi của mình,bữa đó là đầu tháng 8 mình đi mua chim với thằng gân nhà vô tiêm mình cho nó chọn trước nó chọn em đuôi dài mà mình cũng muốn chọn chị còn em đuôi ngắn là đc nhất mình kêu chủ tiêm bo vo bịch mang về nhà nuôi đc tầm 2 tuần thì em nó thay lông mà minh cũng ko để ý mãi hôm đầu tháng mình mua cái lông 80 cho em nó vô,lúc cho em nó sang lồng nó bay thì mình nhìn thấy hai cánh nó lạ lạ mình mới nhìn kỹ thì thấy 2 bên là 2 cọng lông trắng nhìn kỹ hơn thì thấy thêm 2,3 cọng lông trắng nữa vui quá mới kêu ô anh sang coi lại dùm ổng nói mày có bông chơi rồi hi hi đợi em nó song lông minh up lên anh em thẩm dùm mình....

19. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    thế là bác lộc quá rồi còn gì :)) up nhanh cho ace còn ngó

20. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Kinh nghiệm, kiên nhẫn và sự hăng hái của bạn với con chim yêu chính là yếu tố tạo nên 1 chú chim hay.... Nếu em nó có tài năng...dù đó là chuyền hay bỗi cũng như nhau. Không có con chim dở chỉ có chủ nuôi có kiên nhẫn đào tạo và chịu khó đầu tư tập luyện cho nó hay không mà thôi. Thân