Chích chòe lửa thay long

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi ngoctiendha, 13/6/13.

1. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn cho mình hỏi?
    Mình mới tậu 1 em CCL bổi đc 10 ngày em đang vào cám và thường xuyên cho ăn sau quy. Mình muốn cho e nó thay long có nên không? Nếu đc thì chỉ cho mình cách làm sao cho em nó thay long 1 cách nhanh nhất!
    Thanks cả nhà.
    :confused: :confused: :confused:

2. boygialai

boygialai Active Member

Thích đã nhận:
    89
    tốt nhất bạn nên giữ lửa rừng đã,chim còn chua thuần bạn cho nó thay long chim dể bị suy và xuống lửa,tới lúc đó bạn nuôi lại sẽ mất thời gian lắm

xuanphuctran and ndrocktattooist like this.
  3. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    chờ thêm vài tháng nữa đến mùa thay lông thì ép cho thay lông là tốt nhất, khi nào thấy lông cũ thì tấp đột ngột trứng kiến và các loại thức ăn mát vào...........rồi bắt đầu quá trình nuôi lông........... boygialai nói đúng đấy nên giữ lửa rừng để được thưởng thức giọng hót tuyệt vời của nó đã rồi mới tính đến chuyện khác ( ha ha thường thì chỉ được nghe lén).

4. hongphucc

hongphucc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    minh thấy nhiều người nói là cho tắm đều và thường xuyên mỗi lần tắm cho một ly dấm vào máng tắm là em nó thay lông và thay rất nhanh.

5. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mình hỏi thật bạn nhé! Vì sao bạn muốn cho em nó đổ lông ? Vì lông cũ của nó xấu hay sao? Chim bạn mua về nó đã thuần hay chưa? Nếu nó chưa thuần thì vấn đề cần đặt ra bây giờ là bạn nên thuần nó trước đã. Vì nó chưa thuần thì thay lông xong, dù đẹp đi nửa thì sau 3-4 ngày mở áo lồng là nó sẽ lại rách bươm ra ngay. Chim bỗi mới mua về thì tốt nhất bạn nên thuần dưỡng cho nó căng lữa lại để xem chất giọng và tính cách ra sao? Nếu thấy chấp nhận được thì chờ nó hạ lữa và cho đỗ lông rồi dưỡng. Đến mùa lông sau khi căng lữa lại thì cho nó ra mắt các AE khác để văn ôn, võ luyện xem sao? Thân chào bạn.

Last edited: 15/7/13
    ngoctiendha and motngaybinhyen like this.
  6. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    cái này mình chưa thử và chắc cũng không bao giờ thử, vì những chú chim của mình mình rất quý, cách này ae nào thử rồi cho ae trên dd tham khảo đi

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:20 PM ----------

bộ lông mới có bị suy lông không biết?........................

7. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhé. CL mình mua về giờ cũng thuần rồi, cầm mồi trên tay là em lao tới ăn ngay và chim cũng đã chịu hót giù hót ít đi gió nhiều hơn. mình thấy em cũng tạm ổn. khi mua về em nó bị gãy ngang long đuôi còn cụt ngũn ah. em nó giờ nó rớt long rồi nhưng ít lắm thỉnh thoảng mới rớt 1 cọng nhưng khổ cái em nó không chịu tắm dù mình làm đủ mọi cách, phơi nắng có, bỏ mồi qua lòng tắm và cho em nó nhìn em CL khác tắm mà e nó cũng không chịu tắm. Mình muốn e nó thay long vì háo hức xem em nó thay xong long ntn thôi. hj
    chế độ ăn thì ngoài cám ra mình cho ăn thêm cào cào, dế, sâu có nhưng ít, trứng kiến thì thỉnh thoảng thôi thế có đc không ban?
    cho mình hỏi thêm: mùa này CL ít hót lắm hả bạn? mình có con CL thay long gần xong rồi nhưng ít hót chỉ hót vào buổi sáng 1 tí rồi trưa cũng vậy mà đi gió thì suốt ngày

8. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    hót thì chắc tùy chim tùy vùng thôi chứ mùa này chim vẫn có thể hót căng mà, hai chú chim của bạn không thể căng hót được vì một con gần thay lông xong, 1 con đang rớt mà. theo mình con đang rớt thay đổi chế độ ăn, vì thay lông quá chậm nên theo mình thay đổi chế độ ăn, nuôi theo kiểu chim đang hót, khi nào vô mùa chim rớt lông chính thức rồi tính, như thế khi chim thay lông sẽ rất nhanh và bộ lông mới sẽ rất đẹp, rất hoàn chỉnh. còn vấn đề chim tắm lẽ ra trước khi mua bạn phải hỏi trước, tuy mình có cách rất hiệu quả nhưng chưa ai biết nên mình chưa nói. Con thay lông gần xong bạn nên vào lửa dần, tránh va chạm giọng hót với chim chiến.

ngoctiendha thích bài này.
  9. ngoctiendha

ngoctiendha Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhé. con thay gần xong long thì thấy nc là nó lao vào như khi mình đưa 1 e cùng loài sát lòng em nó vậy còn em bổi cụt đuôi thì không chịu tắm mà em này đang rớt long nữa chứ, sợ em không tắm ít bữa ra long có xấu không bạn? dù mình vẫn phơi nắng đầy đủ.

10. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    không tắm nhìn chim khô lắm, chim nào cũng tắm cả cho tắm hũ cũng được, hy sinh cái lồng nào dỏm dỏm