Chích chòe lửa tự phá lông.Giúp em với

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi phuonggovap, 12/2/08.

1. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chào các bác,các bác cho em hỏi,con lửa của em,không hiểu sao nó lại tự cắn lông đuôi,rồi dựt cho te tua,rồi đứt luôn,cả lông mình nó,nó cũng bứt.Chán thật,mình sợ nó nóng ,nên ngày nào cũng cho tắm,nó rất chịu tắm,mình nghĩ nó sung quá,nên lấy gương cho nó soi,thì nó nhảy xuống lồng ngay,nhưng nó vẫn có cái tật đó.Các bác giúp em với.Cám ơn các bác

2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Bạn xem có rận mạt trong lông chim không? Chú ý cả đáy lồng nữa.
    Cách xử lý khi có rận mạt thì trên diễn đàn đã có rồi. Bạn chịu khó tìm hiểu thêm nhé!

3. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Có vài trường hợp chim tự phá lông Phuonggovap tìm hiểu kỹ để chữa cho chim nhé: con chim bị rận mạt cắn, cái này thì nước tắm cho ít muối, vài giọt chanh... hoặc trị bọ mạt bằng cây Mần tưới đã có bài trên Diễn đàn, vệ sinh lồng, bố, áo lồng, phơi ngoài nắng. Con chim quá nóng trong người, chỉ tắm không thì không thể hết được, giảm nhiệt cho chim bằng cách cho ăn trứng kiến, tắm nước thường xuyên, giảm thời gian phơi nắng (cần thiết thì bỏ hẳn), treo lồng chỗ mát mẻ, thoáng gió, giảm cho ăn sâu quy, kiểm tra bột nếu nóng quá cần thay dần qua bột khác (khá quan trọng vì chim ăn hàng ngày).

4. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nếu những phương pháp trên cũng không ăn thua thì bạn vo viên giấy vứt vào lồng cho nó chơi, ít ra cũng đỡ hơn chơi với bộ lông của nó.